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DIBAJI

Uchambuzi huu unaonesha majibu ya wanafunzi katika Upimaji wa Kitaifa wa
Kidato cha Pili (FTNA) 2023 katika somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu.
Uchambuzi huu ni mrejesho kwa wadau wa Elimu kuhusu viwango vya ufaulu wa
wanafunzi katika upimaji wa somo hili na sababu mbalimbali zilizochangia katika
ufaulu huo.

Taarifa hii imebainisha sababu zilizochangia wanafunzi hao kupata alama za juu,
wastanl na za chini katika kila swali. Aidha, sampuli za majibu ya wanafunzi
waliofanya vizuri na wale waliofanya vibaya zimeoneshwa. Sababu
zilizowawezesha baadhi ya wanafunzi kujibu maswali kwa usahihi ni pamoja na
kuwa na ufahamu wa kutosha juu ya mada zilizopimwa na kuelewa matakwa ya
maswali yaliyoulizwa. Aidha, uchambuzi huu umebaini kuwa wanafunzi
walioshindwa kujibu maswali kwa usahihi hawakuwa na ujuzi wa kutosha katika
mada mbalimbali za Elimu ya Dini ya Kiislamu na wengine walishindwa kubaini
matakwa ya maswali katika mada husika.

Baraza la Mitihani la Tanzania lina 1mmani kuwa, mrejesho uliotolewa
utawawezesha walimu, wanafunzi, wazazi, watunga sera na wadau wote wa elimu
kuchukua hatua madhubuti za kuboresha mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji
hatimaye kuondoa changamoto zilizobainishwa katika taarifa hii. Endapo
mapendekezo yaliyotolewa mwishoni mwa taarifa hii yatazingatiwa, ni imani ya
Baraza la Mitihani la Tanzania kuwa kiwango cha ufaulu katika somo hili
kitaongezeka.

Baraza la Mitihani la Tanzania linatoa shukrani za dhati kwa wote waliohusika

katika uandishi wa taarifa hii.

Dkt. Said Ally Mohamed
KATIBU MTENDAJI

v



1.0

UTANGULIZI

Taarifa hii inahusu uchambuzi wa majibu ya wanafunzi waliofanya
Upimaji wa Kitaifa wa Kidato cha Pili (FTNA) Novemba 2023 katika
somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu. Upimaji huu uliandaliwa kwa
kuzingatia muhtasari wa somo husika wa Kidato cha I na II ulioandaliwa
mwaka 2012.

Maswali katika upimaji huu yaliandaliwa kutoka katika mada kumi ambazo
ni: Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu, Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini,
Nguzo za Uislamu, Qur’an, Sunnah na Hadithi, Bara Arab zama za
Jahilivvah, Fiqgh, Mambo va Lazima Kufanviwa Maiti wa Kiislamu,
Historia katika Uislamu na Kumjua Mwenyezi Mungu. Maswali hayo
yaligawanywa katika sehemu tatu; A, B na C zenye jumla ya alama 100.
Sehemu A ilikuwa na maswali mawili (1 na 2), sehemu B ilikuwa na
maswali saba (3, 4,5, 6, 7, 8 na 9) na sehemu C ilikuwa na swali moja (10).
Mwanafunzi alitakiwa kujibu maswali yote kumi (10).

Wanafunzi waliosajiliwa kufanya upimaji wa somo la Elimu ya Dini ya
Kiislamu mwaka 2023 walikuwa 95,223 kati yao wanafunzi 87,502 sawa
na asilimia 91.89 walifanya upimaji. Idadi hio inaonesha kuwa kuna
ongezeko la wanafunzi 2,282 ikilinganishwa na wanafunzi 85,220
waliofanya upimaji wa somo hilo mwaka 2022. Kati ya wanafunzi 87,502
waliofanya upimaji mwaka 2023, wanafunzi 59.621 (68.32%) walifaulu
katika madaraja mbalimbali. Jedwali lifuatalo linaonesha madaraja ya
wanafunzi hao ikilinganishwa na mwaka 2022.

Jedwali Na. 1: Ulinganifu wa Ufaulu kati ya Mwaka 2022 na 2023

ey Madaraja
Mwaka Asilimia
i va Ufaulu A B c D F
2022 48.77 51 420 9,645 31,083 | 43,271
2023 68.32 200 1.586 21,586 36.249 | 27.651

Takwimu katika Jedwali Na.l zinaonesha kuwa kiwango cha ufaulu kwa

mwaka 2023 kimepanda kwa asilimia 19.55 ikilinganishwa na mwaka

2022. Aidha, idadi ya wanafunzi waliofaulu kwa daraja A mwaka 2023

imeongezeka mara tatu zaidi ya mwaka 2022, wakati idadi ya wanafunzi

waliopata daraja F imepungua kwa takribani nusu ya idadi ya mwaka 2022.
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Taarifa hii imechambua majibu ya wanafunzi katika kila swali kwa
kuzingatia matakwa ya swali husika, majibu sahihi ya swali hilo na yale
waliyotoa wanafunzi katika swali hilo. Aidha, sampuli za majibu ya
wanafunzi zimeambatanishwa 1li kuonesha namna wanafunzi walivyojibu
maswali. Taarifa hii imebainisha changamoto zilizowakabili wanafunzi
katika kujibu kila swali na kiwango cha ufaulu katika mada mbalimbali
zilizopimwa. Aidha, madaraja ya ufaulu katika somo la Elimu ya Dini ya
Kiislamu yalikuwa kama ifuatavyo:

Jedwali Na. 2: Madaraja ya Ufaulu katika Elimu ya Dini ya Kiislamu

Alama Daraja Maoni
75 -100 A Vizuri Zaidi
65-74 B Vizuri Sana
45 - 64 C Vizuri
30-44 D Inaridhisha
0-29 F Dhaifu

Jedwali Na. 2. linaonesha kuwa daraja la juu zaidi la ufaulu katika somo la
Elimu ya Dini ya Kiislamu ni A na daraja la chini zaidi n1 F. Pamoja na
kuwa na madaraja matano ya ufaulu kama yalivyooneshwa, taarifa hii
itatumia madaraja matatu katika kuwasilisha ngazi za ufaulu ambayo ni:
vizurl, wastanli na dhaifu. Ufaulu utakuwa dhaifu ikiwa wanafunzi
waliofaulu katika swali ni kati ya asilimia 0 hadi 29. Ufaulu utakuwa wa
wastani ikiwa waliofaulu swali ni kati ya asilimia 30 hadi 64 na ufaulu
utakuwa mzuri ikiwa ni asilimia 65 hadi 100.
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2.0

2.1

2.1.1

UCHAMBUZI WA KILA SWALI
Sehemu A: Kuchagua Jibu Sahihi na Kuoanisha

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili ambayo mwanafunzi alipaswa
kujibu maswali yote. Swali la kwanza lilikuwa ni la kuchagua jibu sahihi
katika vipengele kumi (1) — (X) ambapo kila kipengele kilikuwa na alama
moja (01). Swali la pili lilikuwa ni la kuoanisha, ambalo lilikuwa na
vipengele vitano (1) — (v). Swali hili lilikuwa na alama tano (05) sawa na
alama moja (01) kwa kila kipengele. Hivyo, sehemu A ilikuwa na jumla ya
alama 15.

Swali la 1: Kuchagua Jibu Sahihi

Katika swali hili wanafunzi walitakiwa kuchagua jibu sahihi kutoka katika
machaguo manne waliyopewa (A, B, C na D) kisha kuandika herufi ya jibu
hilo katika kisanduku. Swali hili lilipima ngazi mbalimbali za umahiri
katika mada za Mtazamo wa Uislamu Juu yva Elimu, Mtazamo wa Uislamu
Juu yva Dini, Nguzo za Uislamu, Qur’an, Sunnah na Hadithi na Bara Arab
zama za Jahilivyah.

Wanafunzi wote 87,502 (100%) walijibu swali hili. Kati yao wanafunzi
68,239 (77.98%) walipata alama 3 hadi 6 ambao ni ufaulu wa wastani.
Wanafunzi 10,410 (11.90%) walipata alama 7 hadi 10 ambao ni ufaulu
mzuri. Aidha, wanafunzi 8,853 (10.12%) walipata alama 0 hadi 2 ambao ni
ufaulu dhaifu. Muhtasari wa ufaulu wa wanafunzi hao umeainishwa katika
Chati Na. 1.

11.90% 10.12%

Alama
mQ)-2

m7-10

77.98%

Chati Na. 1: 4silimia ya Ufaulu wa Wanafunzi katika Swali la 1.



Chati Na. 1 inaonesha kuwa ufaulu katika swali hili ulikuwa mzuri kwani
asilimia 89.87 kati ya wanafunzi wote walichagua majibu sahihi na kupata
alama 3 hadi 10. Watahiniwa hao walionesha kuwa na maarifa ya kutosha
katika mada mbalimbali zilizounda vipengele kumi vya swali hilo.

Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi hao katika kila kipengele ni kama
ifuatavyo:

Kipengele (1), mwanafunzi alitakiwa kubaini amali inayotoa nafasi kubwa
kwa mtu kuwa mchamungu zaidi kwa mujibu wa Uislamu. Kipengele hiki
kilipima uwezo wa mwanafunzi kukumbuka amali muhimu inayotoa nafasi
kubwa ya mtu kuwa mchamungu kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu.
Wanafunzi weledi katika dhana ya Elimu waliweza kuchagua jibu sahihi C
Kuzama  kielimu  katika fani mbalimbali. Aidha, wanafunzi hao
walikumbuka kuwa elimu ni msingi mkuu unaomuwezesha mja kutekeleza
amali zote kwa ufanisi hatimae kumfikisha katika daraja la uchamungu.

Baadhi ya wanafunzi walioshindwa katika kipengele hiki walichagua
vipotoshi A Kusali katika msikiti wa Makkah, na D Kusimama usiku katika
msikiti wa Agsa. Wanafunzi hao walichanganya utukufu na daraja za
malipo ya ibada katika misikiti hiyo katika kuufikia uchamungu na
kushindwa kuelewa kuwa kutafuta Elimu ni msingi wa kwanza wa
kutekeleza ibada zote. Wengine walichagua kipotoshi B Kufunga Sunnah
katika miezi mitukufu kwa kuwa dhana ya uchamungu ni malengo ya wazi
ya ibada ya Funga. Hata hivyo wanafunzi hao walishindwa kuelewa kuwa
tbada hiyo ya Funga kama zilivyo; i1bada nyingine, haiwezekani
kutekelezwa ipasavyo bila ya elimu.

Katika kipengele cha (i1), mwanafunzi alitakiwa kubainisha ishara
inayomtambulisha Muislamu kwa watu wengine katika jamii. Kipengele
hiki kilipima uwezo wa mwanafunzi kuelewa dhana sahihi ya mtu kuwa
Muislamu. Wanafunzi hodari walionesha kuelewa vema dhana hiyo na
kuchagua jibu sahihi A Tabia na mwenendo mwema. Wanafunzi hao
walielewa vema kuwa tabia njema ndio kitambulisho cha kwanza cha
Muislamu wa kweli kwani jambo hilo limepewa hadhi kuwa zaidi ya nusu
ya mafundisho ya Uislamu na ndio msingi aliyokuja nao Mtume
Muhammad (S.A.W).



Wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele hiki, baadhi
yao walichagua kipotoshi B, Majina mazuri ya Kiarabu, jambo ambalo
linaashiria kueleweka vibaya kwa jina la Uislamu na kuchanganywa baina
ya tamaduni za Kiarabu na Uislamu. Wanafunzi waliochagua kipotoshi hiki
walishindwa kuelewa kuwa Uislamu sio Uarabu, hivyo kuwa na jina la
kiarabu hakuoneshi anuani sahihi ya Uislamu wa mtu. Wengine walichagua
kipotoshi C Mavazi na mwendo wake ambalo pia ni dhana inayoonesha
kueleweka vibaya kwa Uislamu, ambapo baadhi ya watu uhusianisha aina
fulani (maalumu) ya mavazi kuwa ni vazi linalomtambulisha Muislamu.
Jambo hilo sio sahihi kwa sababu Uislamu umeweka kanuni zinazoongoza
namna ya kuvaa na haujataja vazi maalumu kwa sababu unatambua
kuwepo kwa utofauti baina ya mitindo na mitazamo ya kijinsia baina ya
jamii mbalimbali duniani.

Kadhalika, waliochagua kipotoshi D Kutumia muda mrefu msikitini, nao
walishindwa kuelewa kuwa anuani ya Muislamu inajengwa kwa asilimia
chache akiwa msikitini na asilimia kubwa zaidi katika miamala anayofanya
na watu wengine nje ya msikiti. Hivyo, kutumia muda mrefu sana msikitini
sio ishara toshelevu kubainisha Muislamu wa kweli.

Kipengele cha (ii1), mwanafunzi alitakiwa kubainisha maana sahihi ya
Nisaab kwa mujibu wa elimu ya Zaka. Kipengele hiki kilipima uwezo wa
mwanafunzi kuelewa dhana ya Nisaab kama inavyotumika katika utoaji wa
Zaka. Wanafunzi mahiri katika mada ya Zaka walielewa vema kipengele
hicho na kuchagua jibu sahihi C, Kiwango maalumu cha mali inayostahiki
kutolewa Zaka. Wanafunzi hao walielewa kuwa Zaka inatofautiana kati ya
aina mbalimbali za mali hivyo na kila mali ina kiwango chake tofauti cha
kuanza kuhesabiwa katika utoaji.

Wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele hiki,
walionesha kutokuwa na uelewa wa kutosha katika mada ya Zaka, hivyo
walichagua vipotoshi A Kiwango cha juu cha mali inavostahiki kutolewa
Zaka, B Kiwango cha kati cha mali inayostahiki kutolewa Zaka na wengine
walichagua kipotoshi D Kiwango cha mwisho cha mali inayostahiki
kutolewa Zaka. Wanafunzi hao wote walishindwa kuelewa kuwa Nisaab sio
kipimo kinachofafanuliwa kwa upande mmoja (juu, kati au mwisho)
kwakuwa mali zinazojuzu kutolewa Zaka zinatofautiana, hivyo tafsiri
inayotosha kufafanua Nisaab kwa usahihi ni kuwa kiwango maalumu cha
mali kinachostahiki kutolewa Zaka.
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Katika kipengele cha (iv), mwanafunzi alitakiwa kubaini jambo
linaloashiria uzurt wa dini ya Uislamu kwa kuzingatia wepesi wa mafunzo
na taratibu zake, ambapo mwanafunzi alipaswa kukumbuka ruhusa
iliyotolewa Kkatika Uislamu katika kutekeleza 1bada ya Sala tano.
Wanafunzi mahiri katika mada ya Sala walichagua jibu sahihi B Kukusanya
swala kwa mgonjwa. Wanafunzi hao walielewa kuwa katika Uislamu
miongoni mwa waliopewa ruhusa ya kukusanya na kupunguza rakaa za
Sala n1 wagonjwa na wasafiri.

Wanafunzi waliochagua vipotoshi katika kipengele hiki walionesha
kutokuwa na maarifa ya kutosha juu ya Elimu ya Sala, hivyo walishindwa
kubaini jibu sahihi. Wanafunzi hao walichagua vipotoshi A Kusamehewa
Sala kwa msafiri, C Kusamehewa Sala kwa mgonjwa na wengine D
Kusamehewa Sala kwa mjamzito. Aidha, wanafunzi hao walionesha
kutokuwa na elimu sahihi kuhusu uzurt wa Uislamu kwani makundi hayo
hayapo katika waliosamehewa kutekeleza ibada ya Sala.

Kipengele cha (v), mwanafunzi alitakiwa kubaini sababu ya kusisitizwa
sana kwa Sala za Sunnah katika Uislamu, ambapo katika kipengele hiki
mwanafunzi alipimwa kiwango cha uelewa wake kuhusu umuhimu wa Sala
za Sunnah. Wanafunzi waliokuwa na ujuzi wa kutosha kuhusu Sala za
Sunnah waliweza kuchagua jibu sahihi D Ni wjia yva kufikia uchamungu
kwa wepesi. Wanafunzi hao walielewa vema nafasi ya Sala za Sunnah kwa
Muislamu na kuonesha nafasi hiyo.

Kwa upande mwingine, wanafunzi walioshindwa kujibu kipengele hiki
kwa usahihi baadhi yao walichagua kipotoshi A Zinaongeza thawabu kwa
waumini, jambo ambalo ni sahihi lakini sio sababu ya kusisitizwa kwa Sala
hizo. Wengine walichagua B Zinamuwezesha mtu kuwafikia maswahaba
ambalo halikuwa jibu sahihi kwa sababu hakuna juhudi ambayo Muislamu
wa sasa ataifanya akawafikia Maswahaba wa Mtume (S.A.W). Kadhalika,
baadhi yao walichagua kipotoshi C Zinasababisha watu kufanana na
Mitume, ambalo pia halikuwa jibu sahihi kwani kufanana na Mitume (A.S)
ni jambo la jumla sana na sio Mitume wote walikuwa na Sunnah hizo.

Katika kipengele cha (vi), wanafunzi walitakiwa kubainisha jina ambalo
halitambulishi Suratul Fat-ha katika orodha ya majina waliyopewa.
Kipengele hiki kilipima umahiri wa mwanafunzi kuelewa maana ya majina
mbalimbali ya Qur’an. Aidha, wanafunzi mahiri katika mada ya Qur’an
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walitambua jina hilo na kulibainisha kwa kuchagua herufi D A/-Bayaana.
Jina hilo lenye maana va kilichofafanuliwa au kilichowekwa wazi halikuwa
mahususi kwa Surat Fat-ha bali linaitambulisha Qur’an yote kwa sababu ya
maana yake.

Wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele hiki
walionesha kukosa maarifa kuhusu maana ya majina ya Suratul Fat-ha.
Baadhi ya wanafunzi hao walichagua kipotoshi A Faatihatul- kitaab lenye
maana ya ufunguzi wa kitabu cha Qur’an, ambalo ni jina sahihi la Sura
hiyo kwakuwa sura hiyo ni ya kwanza kabisa katika Qur’an. Wengine
waliochagua kipotoshi B Ummul- kitaab lenye maana ya mama wa Kitabu,
ambalo pia ni katika majina ya Sura hiyo kwakuwa sura hiyo ni muhtasari
wa maudhui yote yaliyomo katika Qur'an. Vile vile walikuwepo
waliochagua kipotoshi C Assab’ ul - Mathaan lenye maana ya aya saba
zenye kurejewa, kwakuwa sura hii ni nguzo katika kila rakaa ya Sala hivyo
mmakuwa ni sura yenye kusomwa mara nyingi zaidi katika maisha ya
Muislamu. Kwa ujumla wanafunzi waliokosa katika Kkipengele hiki
walionesha wazi kuwa walikosa maarifa kuhusu mada ya Qur’an hasa
katika kutambua maana ya majina mbalimbali ya Surat Fat-ha.

Kipengele cha (vii), mwanafunzi alitakiwa kubaini hukumu ya Nuun Sakna
inapokutana na Bee (<) yenye Fat-ha, ambapo mwanafunzi alipimwa
uelewa wa hukumu mbalimbali za usomaji wa Qur’an. Aidha, jibu sahihi
katika kipengele hiki lilipaswa kuwa Iglaab, lakini jibu hili lilikosekana
katika orodha ya majibu yaliyopendekezwa, hivyo majibu yote hayakuwa
sahihi.

Majibu yaliyowekwa katika kipengele hiki yalikuwa kama ifuatavyo;
Herufi A Idghaam ambapo hukumu hii inajitokeza katika herufi sita
ambazo ni: Yee (s) Ree (1), Miim (), laam (J), Wau (s) na Nuun ()
zinapokutana na Nuun sakna au Tanwiin. Herufi B Idghaam venve Ghunna
na herufi C Idghaam pamoja na Ghunna hukumu hii inajitokeza katika
herufi nne ambazo ni: Yee (s), Miim (), Wau (3) na Nuun () zinapokutana
na Nuun sakna au Tanwiin. Wakati herufi D Idghaam Mutamaathilayn
hupatikana zinapokutana herufi mbili zinazofanana ikiwa ya mwanzo ina
Sakna, mfano herufi Bee (<) na Bee (<) ikiwa Bee ya mwanzo ina Sakna
au herufi Daal (2) na Daal (9, ikiwa Daal ya mwanzo ina Sakna.



Kipengele cha (viii); Mwanafunzi alitakiwa kuonesha kipindi ambacho
ilijitokeza kazi ya uchambuzi na uhakiki wa Hadithi za Mtume (S.A.W)
iliyofanywa na wanazuoni sita mashuhuri. Katika kipengele hicho
mwanafunzi alipimwa uwezo wa kukumbuka vipindi mbalimbali vya
uchambuzi na uhakiki wa Hadithi. Aidha, wanafunzi mahiri katika mada ya
uchambuzi na uhakiki wa Hadithi za Mtume (S.A.W) waliweza kuchagua
jibu sahihi D Wakati wa Tabi’i tabiin, kwakuwa walikumbuka vema kazi
hizo kubwa zilizofanywa na wanafunzi wa wanafunzi wa Maswahaba.

Wanafunzi walioshindwa kujibu kipengele hiki walionesha kukosa maarifa
ya kutosha kuhusu vipindi mbalimbali vya uandishi wa Hadithi na kazi
zilizofanywa. Baadhi ya wanafunzi hao walichagua kipotoshi A Wakati wa
Mtrume (S.A.W) ambacho sio sahihi kwani katika kipindi hiki hapakuwa na
uandishi mkubwa wa Hadithi na wala haikuonekana haja ya uchambuzi
kwa kuwa Mtume (S.A.W) mwenyewe alikuwepo. Wengine walichagua
heruti B Wakati wa maswahaba, ambalo pia halikuwa jibu sahihi kwani
kipindi hiki nacho hakikuwa na uandishi mkubwa zaidi ya juhudi ya sahaba
mmoja mmoja kama vile Ali (R.A) ambae aliandika Sahifa yake
(pamphlet). Ama waliochagua kipotoshi C Wakati wa Tabiina, walisahau
kuwa pamoja na juhudi zilizofanywa na wanafunzi wa maswahaba katika
uandishi hapakuwa na juhudi kubwa ya kiuchambuzi na uhakiki wa Hadithi
kwani bado walikuwepo maswahaba wengi wakurejewa.

Katika kipengele cha (ix), mwanafunzi alitakiwa kubainisha daraja la
hadithi iliyokubaliwa na maimamu wanne isipokuwa Bukhari na Muslim.
Kipengele hiki kilipima uwezo wa mwanafunzi kuchambua daraja
mbalimbali za Hadithi za Mtume (S.A.W). Wanafunzi mahiri katika mada
ya uchambuzi na uhakiki wa Hadithi walichagua herufi ya jibu sahihi C
Daraja la saba kwa kuwa ndilo daraja stahiki kwa Hadithi hizo katika
ngazi za ithibati.

Wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi kipengele hicho waliashiria
kukosa maarifa ya kutosha katika mada ya uchambuzi na uhakiki wa
Hadithi za Mtume (S.A.W). Baadhi ya wanafunzi hao walichagua kipotoshi
A Daraja la tatu, jibu hili halikuwa jibu sahihi kwani Hadithi ya daraja la
tatu ni ile iliyopokelewa na Imam Muslim pekee. Wengine walichagua
kipotoshi B Daraja la tano, ambalo pia halikuwa sahihi kwani daraja hilo
ni kwa Hadithi zilizozingatia vigezo vya uchambuzi vilivyowekwa na
Imamu Bukhari pekee.



Vile vile wapo waliochagua kipotoshi D Daraja la nane, ambalo kadhalika
halikuwa jibu sahihi kwani hakuna Hadithi za daraja hilo kwakuwa mwisho
wa daraja za Hadithi za Mtume (S.A.W) ni1 saba.

Kipengele cha (x); mwanafunzi alitakiwa kuonesha funzo linalotokana na
Mtume Muhammad (S.A.W) kulingania Uislamu watu wa Makka kwa sir1
katika miaka mitatu ya mwanzo ya utume wake. Kipengele hiki kilipima
umahiri wa kuelewa Historia ya Uislamu kipindi cha Makkah. Wanafunzi
mahiri katika mada ya Bara Arab Zama za Jahiliyah waliweza kujibu
kipengele hiki kwa usahihi na kuchagua jibu sahihi C. Makafiri hawawezi
kukubali kuona Uislamu unakuwa. Wanafunzi hao walielewa vema
makusudio ya kipengele hiki hivyo waliweza kubaini jibu ambalo
lilitosheleza zaidi.

Wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi walionesha kutokuwa na
maarifa ya kutosha kuhusu Historia ya Uislamu kipindi cha Makkah, hivyo
baadhi yao walichagua kipotoshi A Muhimu kuwa wasiri mwanzo wa
harakati za daa’wa. Hoja hii haikuwa sahihi kwakuwa iliendelea
kusherehesha swali lililoulizwa badala ya kutoa majibu. Wengine
walichagua kipotoshi B, Ili kazi va kulingania watu ifanikiwe lazima
ifamywe na Mitume, ambalo pia halikuwa jibu sahihi kwa sababu kazi ya
kulingania ni ya wote. Wengine walichagua kipotoshi D, 17i Waislamu
wafanikiwe lazima kuficha mbinu za daa’wa, jibu hili pia sio sahihi kwa
sababu halina mantiki. Hivyo, wanafunzi hao hawakuelewa kusudio la
kipengele hiki, ambalo linaeleza kuwa: Miongoni mwa mafunzo ya
kulingania kwa sir1 ni kuwa makafiri hawawezi kukubali Uislamu kukuwa.
Kielelezo 1.1 kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi katika
swali la 1 na kielelezo Na. 1.2 kinaonesha sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika
swali hilo.



Katika kipengele (i) - (x), chagua jibu sahihi kisha andika herufi yake katika kisanduku.

(i) Amali gani inatoa nafasi kubwa kwa miu kuwa mchamungu zaidi kwa mujibu wa

Uislamu? ’

A Kusali katika msikiti wa Makkah {C

B Kufunga Sunnah katika miezi mitukufu —
C  Kuzama kielimu katika fani mbalimbali

D Kusimama usiku katika msikiti wa Agsa

{i1) Muislamu wa kweli anaonekana na wengine katika jamii kwa ishara gani?
A Tabia na mwenendo mwema
B Majina mazuri ya kiarabu
C Mavazi na mwendo wake A
D Kutumia muda meefu msikitini

(iii)  Ufafanuzi gani unatosheleza kutoa maana sahibi ya Nisab katika elimu ya Zaka?
A Kiwango cha juu cha mali inayostahiki kutolewa Zaka s g o
B Kiwango cha kati cha mali inayostahiki kutolewa Zaka |
C  Kiwango maalumu cha mali inayostahiki kutolewa Zaka |G J
D Kiwango cha mwisho cha mali inayostahiki kutolewa Zaka

(iv)  Jambo gani linaashiria uzuri wa dini ya Uislamu kwa kuzingatia wepesi wa mafunzo
na taratibu zake? N
A Kusamchewa Sala kwa msafiri . |
B Kukusanya Sala kwa mgonjwa I
€ Kusamchewa Sala kwa mgonjwa
P Kusamchewa Sala kwa mjamzito

(v) Kwa nini Sala za Sunnah zimesisitizwa sana katika Uislamu?
A Zinaongeza thawabu kwa waumini [
B Zinamuwezesha mtu kuwafikia Maswahaba ! b ‘
C Zinasababisha watu kufanana na Mitume ¢
D Ninjia ya kufikia uchamungu kwa wepesi

{vi)  Surat-Fat-ha inajulikana kwa majina mbalimbali isipokuwa
A Faatihatul-kitaab B Ummnd-kitaab Lb ‘
C  Assab’ul-Marhaan D Al-Bayaana i

wii) Katiks wsomaj wa Qur'an herull Nuwe yenwe Sakna irapokutans ma See (=) )vtﬂyt
Fen-he inasababisha kupatikana kwa hulumu gani?
A [Tdghcaam B Jdghaam yenye ghamne b
C  Fdehcram pamoje na @lrunena D Jdebraam AMwtomaathidaym

(i) Kazi ya uchambuzi na sihakiki wa Hadithi ihycfanywa na wangsuoni sita mmashubwurs
ilijitokeza katika kipinde gami”
A Wakati wa Miume (SAW) b
B Wakati wa Maswabusba
L Wak ati wa Tabiing
D "Wakats wa Tabi'i wbiin.

{ix) Hadithi ilivokibaliwa ma Mamamu wanne isipokuwa Bukhari na Muslim inapowa

caraja gam”?
A Daraja la Tatu B Duraja la Tano C
C  Daraja la Saba D Durnja ka Nane

(=) Ni funzo gani linalolokana na Miume Mubammad (5. A W) kuvanza kulingania
U islaru watu wa Makkah kwa siri katika siaka mitatu ya mwaneo ya uiume waks?
A Muhamo kuwa wasin mwanzo wa harakath za daa’wa
B i kazi wva kualingania watu ifanik ivwe lazima ifanywe na snituene C
€ Makafin bawawes kakubali kuona Uislame unakuwa
D i Wais lama wafanikiwe lasima koficha mbinu za daa’ wa.

Kielelezo 1.1 Sampuli ya Majibu Sahihi ya Swali 1
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Katika kipengele (1) — (x). chagua jibu sahihi kisha andika herufi yvake katika kisanduku.

()

(i)

(i)

(iv)

(v}

(vi)

(wvii)

{wiil)

(ix)

(x)

Amali gani inatoa nafasi kubwa kwa mtu kuwa mchamungu zaidi kwa mujibu wa

Uislamu? =
A Kusali katika msikiti wa Makkah \6 ‘
- J

B Kufunga Sunnah katika miezi mitukufu
C  Kuzama kiclimu katika fani mbalimbali
D Kusimama usiku katika msikiti wa Agsa

Muislamu wa kweli anaonekana na wengine katika jamii kwa ishara gani?

A Tabia na mwenendo mwema i
B Majina mazuri ya kiarabu ’7 _
C  Mavasi na mwendo wake C |
D Kutumia muda mrefu msikitini

Ufafanuzi gani unatosheleza kutoa maana sahihi va Nisab katika climu va Zaka?

A Kiwango cha juu cha mali inayostahiki kutolewa Zaka -
B Kiwango cha kati cha mali inayostahiki kutolewa Zaka [ g i
C  Kiwango maalumu cha mali inayostahiki kutolewa Zaka

D Kiwango cha mwisho cha mali inayostahiki kutolewa Zaka I

Jambo gani linaashinia vzuri wa dini va Uislamu kwa kuzingatia wepesi wa mafunzo
na taratibu zake? PR
A Kusamchewa Sala kwa msafiri l m

B Kukusanya Sala kwa mgonjwa

C  Kusamechewa Sala kwa mgonjwa

D Kusamchcewa Sala kwa mjamzito

Kwa nini Sala za Sunnah zimesisitizwa sana katika Uislamu?

A Zinaongeza thawabu kwa waumini B |
B Zi zesha mtu kuwafikia Maswahaba [ K
C  Zinasababisha watu kufmam na Mitume

D Ni njia ya kufikio uchamungu kwa wepesi

Surat-Fat-ha inajulikana kwa majina mbalimbali isipokuwa .
A Faatihatul-kitaab B Ummul-kitaab ‘ Q .
C  Assab wl-Mathaan D Al-Bayaana

Katika usomaji wa Qur'an herufi Nuun yvenye Sakna inapokutana na See (<) }v.'nyt
Far-ha inasababisha kupatikana kwa hukumu gani?

A Idghaam B Idehaam yenye ghunna A

C  [ldghaam pamoja na glunna D ideh M hilaynm .

Kazi ya uchambuzi na uhakiki wa Hadithi iliyofanywa na w ni sita huhuri
ilijitokeza katika kipindi gani?

A Wakati wa Mwume (SAW) |

B Wakati wa Maswahaba |

C  Wakati wa Tabiina
D Wakati wa Tabi"i tabiin.

Hadithi iliyokubaliwa na Mai w wanne isipokuwa Bukhari na Muslim inapewa
daraja gani?

A  Daraja la Taw B Darajala Teno !

C  Daraja la Saba D Daraja la Nanc i .

Ni funzo gani linalotokana na Mtume Mubammad (S.A'W) kuanza kulingania

Ulislumu watu wa Makkah kwa siri katika miaka mitatu ya mwanzo ya utume wake?
Muhimu kuwa wasin mwanzo wa harakati za daa*wa |

1li kazi ya kulingania watu ifanikiwe lazima ifanywe na mitume E 2 !

Makafiri hawawezi kukubali kuona Uislamu unakuwa

1li Waislamu wafanikiwe larima kuficha mbinu »a daa’wa.

onNnm >

Kielelezo Na. 1.2: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi ya Swali la 1.
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2.1.2 Swalila 2: Nguzo za Uislamu

Swali lilitoka katika mada ya Nguzo za Uislamu katika mada ndogo ya
kusimamisha Swala. Katika swali hili mwanafunzi alitakiwa kuoanisha
nguzo tano za Udhu zilizokuwa katika orodha A (i) - (v) na vitendo
vinavyokamilisha nguzo hizo vilivyokuwa katika orodha B (A) — (G) kwa
kuandika herufi ya jibu sahihi katika jedwali alilopewa. Swali lilipima
umahiri wa mwanafunzi kuelewa utaratibu na mpangilio wa nguzo za
Udhu.

Swali hili lilijibiwa na wanafunzi wote 87,502 (100%) waliofanya upimaji
huu. Kati yao wanafunzi 48,159 (55.04%) walipata alama 2 na 3 ambao ni
ufaulu wa wastani na wanafunzi 26,960 (30.81%) walipata alama 4 na 5
ambao ni ufaulu mzuri. Aidha, wanafunzi 12,383 (14.15%) walipata alama
0 na 1 ambao ni ufaulu dhaifu. Muhtasari wa ufaulu wa wanafunzi hao ni
kama unavyoonekana katika Chati Na. 2.

100.00 +
90.00 -
80.00 -
70.00
60.00 - 55.04
50.00 -
40.00 - 30.81
30.00 -
20.00 14.15
0.00
0.0-1.0 2.0-3.0 4.0-5.0
Alama

Asilimia ya Wanafunzi

Chati Na. 2: 4silimia ya Ufauluwa Wanafunzi katika Swali la 2.

Chati Na. 2 inaonesha kuwa ufaulu katika swali hili ulikuwa mzuri ambapo
asilimia 85.85 ya wanafunzi waliofanya swali hili walipata alama 3 hadi 5
ikilinganishwa na asilimia 14.15 ya wanafunzi waliopata alama za chini (0
nal).
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Wanafunzi waliofaulu katika swali hili; walionesha kuwa na maarifa ya
kutosha katika mada ya Nguzo za Uislamu hasa katika masharti ya Swala
kipengele ambacho swali hilo lililundwa. Uchambuzi wa majibu ya
wanafunzi hao katika kila kipengele ni kama ifuatavyo:

Kipengele cha (1); mwanafunzi alitakiwa kubaini Nguzo ya Kwanza ya
Udhu, ambapo wanafunzi mahiri katika mada ya Swala walielewa vema
kipengele hicho na kuoanisha kwa usahihi kwa kuchagua herufi F Kuweka
nia. Wanafunzi hao walielewa kuwa, ili ibada ya Udhu ikamilike kama
ilivyo katika ibada zingine maalum ni lazima itanguliwe na kuweka Nia.
Aidha, wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi kipengele hiki; baadhi
yao walichagua herufi £ Kuosha uso na wengine walichagua C Kuwosha
mikono. Majibu hayo mawili hayakuwa sahihi kwa sababu kuosha uso ni
nguzo ya pili na kuosha mikono ni nguzo ya tatu katika nguzo za udhu,
wanafunzi wengi walichagua herufi hizo kwa kuwa ni nguzo za kwanza za
vitendo vinavyoonekana.

Kipengele cha (i1); mwanafunzi alitakiwa kubaini nguzo ya Pili ya Udhu,
ambapo wanafunzi weledi katika mada ya Sala waliweza kuchagua herufi
ya jibu sahihi £ Kuosha uso. Aidha, wanafunzi walioshindwa kujibu kwa
usahihi kipengele hiki, miongoni mwao walichagua herufi C Kuosha
mikono, na wengine walichagua kipotoshi D Kuosha kichwa. Majibu hayo
hayakuwa sahihi kwa sababu baadhi yao waliendelea kuunganisha nguzo
ya tatu (Kwuosha mikono) kwa kuwa waliacha nguzo ya kwanza (Nia)
badala yake wakaanza na nguzo ya pili. Wengine waliochagua kipotoshi D
Kuosha kichwa walionesha kukosa maarifa kuhusu nguzo za udhu kwani
kitendo hicho si katika nguzo za udhu.

Kipengele cha (111); mwanafunzi alitakiwa kubainisha Nguzo ya tatu ya
Udhu, ambapo wanafunzi weledi katika mada ya Kusimamisha Sala
waliweza kujibu kwa usahihi kipengele hiki kwa kuchagua herufi C
Kuosha mikono. Kwa upande mwingine wanafunzi walioshindwa kujibu
kwa usahihi kipengele hiki, baadhi yao walichagua herufi A Kupaka maji
kichwa baada ya kukosa kuiweka nguzo ya kwanza (Nia) katika nafasi
yake. Hiyo haikuwa sahihi kwa sababu ni nguzo ya nne ya udhu. Wengine
walichagua herufi E Kuosha uso, ambayo ni nguzo ya pili ya udhu.

Katika kipengele cha (iv); mwanafunzi alitakiwa kuonesha Nguzo ya Nne
ya Udhu, ambapo wanafunzi walioelewa vema mada ya kusimamisha
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Swala waliweza kujibu kwa usahihi kipengele hiki kwa kuchagua herufi A
Kupaka maji kichwa. Wanafunzi hao walielewa kuwa, kupaka maji kichwa
ni nguzo ya nne katika mpangilio wa nguzo za udhu.

Wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi kipengele hiki, baadhi yao
walichagua kipotoshi D Kuosha kiclwa, ambapo halikuwa jibu sahihi kwa
sababu walishindwa kupambanua kuwa kwosha kichwa ni miongoni mwa
Sunnah za Udhu na sio katika nguzo zake. Wanafunzi wengine walichagua
herufi G Kuosha miguu na B Kufuata utaratibu. Vipengele hivyo,
havikuwa jibu sahihi kwa kuwa kuosha miguu ni nguzo ya tano ya Udhu na
kufuata utaratibu ni nguzo yake ya sita ambapo swali lake halikuulizwa.

Kipengele cha (v), mwanafunzi alitakiwa kuoanisha Nguzo ya Tano ya
Udhu na kitendo kinachokamilisha nguzo hiyo. Wanafunzi weledi katika
mada ya kusimamisha Sala waliweza kujibu kwa usahihi kipengele hiki
kwa kuchagua herufi G Kuosha miguu, wanafunzi hao walielewa vyema
mpangilio wa nguzo za Udhu hivyo waliweza kutambua jibu sahihi.
Wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele hiki, baadhi
yao walichagua herufi B Kufuata utaratibu ambalo sio jibu sahihi, kwa
sababu ni nguzo ya sita ya Udhu na haikuulizwa kwenye orodha A ya
maswali. Wengine walichagua herufi F Kuweka nia, ambalo halikuwa jibu
sahihi kwa kuwa ni nguzo ya kwanza katika mpangilio wa nguzo za Udhu.
Aidha, sampuli ya majibu sahihi na yasiyo sahihi ya wanafunzi katika swali
hili yameoneshwa katika kielelezo Na. 2.1 na 2.2. mutawalia.

3. Ouanishs Aguzo tano z& Udhu katiks Orodha A na vilendo Vinavyokamilisha nguzo Mizo
katika Orodha B kisha andika herufi ¥a jibu katike schemu ya kuandika majibu ubivopewa.

" Orodha A iR i ‘Orodhs B f
' - ]
TN \_.'—gu?n va Kwan?a j A Kupaka maji k_ichw;g
| (i)  Nguzo ya Pili | B Kufuata uiasatibu |
| (inz) Nguzo ya Tam iy Kuosha mikono
| (iv) Nguzo ya Nne D . Kuosha kichwa
i(v) Nguzo ya Tano E Kuosha uso
| F Kuweka nia
| G Kuosha migeu .l
Majibu e o e ———
[Orodha A | ) | G i) | {iw_[ ™)

P TE T EICITATG]

Kielelezo Na. 2.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 2

14



2.2

2.2.1

2. Oanisha nguzo tano za Udhu katika Oroedha A na vitendo vinavyokamilisha nguzo hizo
katika Orodha B kisha andika herufi ya jibu katika schemu ya kuandika majibu uliyopewa.
Orodha A Orodha B
(1) Nguzo ya Kwanza A Kupaka maj kichwa
(i) Nguzo ya Pili B Kufuata utaratibu
(i) Nguzo ya Tatu C  Kuosha mikono
(iv) Nguzo ya Nne D . Kuosha Kichwa
(v) Nguzo ya Tano E Kuosha uso
F  Kuweka nia |
G Kuosha miguu |
Majibu
Orodha A W | G Giii) (iv) { %) |
Orodha B i | 1
. el olelces

Kielelezo Na. 2.2: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 2

Sehemu B: Majibu Mafupi

Sehemu hii 1likuwa na maswali saba ya majibu mafupi (3, 4, 5, 6, 7. 8 na
9). Mwanafunzi alitakiwa kujibu maswali yote. Maswali hayo
yaliandaliwa kutoka katika mada za Kumjua Mwenvezi Mungu, Mtazamo
wa Uislamu juu ya Dini, Mambo ya lazima kufanviwa Maiti wa Kiislamu,
Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu, Sunnah na Hadithi, Historia katika
Uislamu na Bara Arab Zama za Jahilivvah karne ya 6 A.D.

Swali la 3: Kumjua Mwenyezi Mungu (S.W)

Swali lilitoka katika mada ndogo ya Njia za Kumjua Mwenyezi Mungu,
ambapo mwanafunzi alitakiwa kutumia hoja nne kubainisha udhaifu wa
Fitrah na vipaji vya kiakili katika kuthibitisha kuwepo kwa Mwenyezi
Mungu. Swali lilipima uwezo wa mwanafunzi kuchambua udhaifu wa njia
hizo zinapotumika kuthibitisha kuwepo kwa Mwenyezi Mungu (S.W).

Takwimu zinaonesha kuwa wanafunzi 87,502 (100%) walifanya swali hili.
Miongoni mwao wanafunzi 65,572 (74.90%) walipata sufuri 0. Wanafunzi
81.820 (93.51%) walipata 0 hadi 2 ambao ni ufaulu dhaifu. Aidha,
wanafunzi 5,117 (5.84%) walipata alama 2.5 hadi 6 ambao ni ufaulu wa
wastani na wanafunzi 565 (0.65%) pekee walipata alama 6.5 hadi 10
ambao ni ufaulu mzuri. Muhtasari wa ufaulu wa wanafunzi hao kwa
asilimia ni kama unavyoonekana katika Chati Na. 3.
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Alama
m0.0-20

25-6.0
m6.5-10.0

Chati Na. 3: 4silimia ya Ufauluwa Wanafunzi katika Swali la 3.

Chati Na. 3 inaonesha hali ya ufaulu dhaifu katika swali hili kwakuwa
asilimia 93.51 ya wanafunzi walipata alama za chini (0 hadi 2)
ikilinganishwa na asilimia 6.43 ya wanafunzi waliofaulu.

Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi umeonesha kuwa, wanafunzi walipata
ufaulu wa chini katika swali hili kwakuwa walikosa maarifa kuhusu njia za
kumjua Mwenyezi Mungu (S.W). Baadhi yao walitoa hoja ambazo
hazikuwa na mantiki kama vile: Pindi mwanadamu anapougua Fitrah na
vipaji vitaugua na pia atapoteza kumbukumbu, sio wanadamu wote
waliotambua vipaji vvao, sio rahisi kwa wanadamu kutambua kuwa vipaji
vva mwanadamu ni njia ya kumjua Allah (S.W). Hoja hizi zinaonesha kuwa
wanafunzi hao hawakuwa na maarifa juu ya dhana ya Fitrah wala vipaji
vya kiakili.

Kadhalika, wanafunzi wengine walitaja 1shara mbalimbali za Fitrah pasipo
kujua kwani hazikuwa na muungano na mukhtadha wa swali, mwanafunzi
mmoja aliandika: Fitrah yva mwanadamu ni kumuabuadu, Fitrah va udhaifu
wa mwanadamu ni kuamini Mungu yupo, Sio rahisi kwa wanadamu
kutambua kuwa vipaji vva mwanadamu ni njia ya kumjua Allah. Majibu
haya yanaonesha kuwa mwanafunzi hakuwa na maarifa kuhusu udhaifu wa
Fitrah na vipaji vya kiakili. Mwingine alijibu: Kutumia maarifa yake ili
kufanya mambo kwa ufanisi, kushushiwa Qur’an na Mwenyvezi Mungu
16



(S.). hoja ambazo ziliashiria kueleza sifa ya Mitume (A.S) na sio udhaifu
wa Fitrah na vipaji vya akili.

Kundi lingine katika wanafunzi waliopata alama za chini katika swali hili,
walishindwa kubaini matakwa ya swali husika. Miongoni mwao
walichanganya Nguzo za Imani na kuainisha nguzo hizo kama vile:
Kuamini Malaika, Kuwepo kwa Siku ya mwisho, Kuamini kadari zake.
Majibu hayo yalitaja baadhi ya Nguzo za Imani ya Kiislamu badala ya
kuainisha udhaifu wa Fitrah na vipaji vya kiakili. na kuashiria kuwa
wanafunzi hao hawakuelewa matakwa ya swali.

Mwanafunzi mmoja aliandika: Mwenye kusoma, Mwenve kusimamisha na
mwenye kusoma Qur’an kila wakati, Wenye kutimiza vigezo vyofte,
Anatakiwa awe amefikisha umri unaohitajika na awe ana kila sifa ya
Mitume. Majibu hayo yaliashiria kueleza sifa za muumini badala ya
udhaifu wa Fitrah na vipaji vya akili. Kielelezo Na. 3.1 kinaonesha sampuli
ya majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa kujibu swali hili kwa usahihi.

3. Kwa kutumia hoja nne, bainisha udhaifu wa Fitrah na vipaji vya kiakili katika kuthibitisha
kuwepo kwa Mwenyezi Mungu (5. W).

o Rulckua no AN Vewamuwe

Kielelezo Na. 3.1 Sampuli Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 3.

Katika kielelezo Na. 3.1 mwanafunzi ameorodhesha sifa zinazoashiria
makundi mbalimbali ya watu ambayo hayana uhusiano na dhana ya Fitrah
na vipaji vya mwanadamu. Majibu hayo yanaonesha kuwa mwanafunzi
alikosa maarifa katika mada ya Kumjua Mwenyezi Mungu (S.W).

Wanafunzi wachache waliofaulu (6.43%) katika swali hili walionesha
kuwa na maarifa kuhusu njia za kumjua Mwenyezi Mungu (S.W) na
walielewa vema matakwa ya swali. Wanafunzi hao waliweza kubainisha
udhaifu wa Fitrah na Vipaji vya kiakili katika kuthibitisha kuwepo kwa
Mwenyezi Mungu (S.W) kwa hoja sahihi kama vile; (i)Binadamu
anathiriwa na mazingira anayoishi, (ii) Viungo vya binadamu vina udhaifu,
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(iii) Binadamu anaathiriwa sana na ubinafsi na uchoyo, (iv) Savansi
anavoitumia mwanadamu ina udhaifu. Kielelezo Na.3.2 Kinaonesha
sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi katika swali hili.

3. Kwa kutumia hoja nne. bainisha udhaifu wa Fitrah na vipaji vya kiakili katika kuthibitisha
kuwepo kwa Mwenyezi Mungu (S.W),
P "i_‘\n\\“\\\\\‘ O N\o R oot iadbasieea . fees Yoy
¥‘\\u\o wsa.. . Do IRans \qus.q ....................... iiiiaciasasenmsns

s
(i) . MW“““"?\““\Q 33 AN..] ae.. ‘p\‘\(;,...\.}.o

(iv). Mu 0.1\'--5--3(5.;4_. _}:93.:-.':11. *u‘fw\" \w\ o \e\de B\ \\\\\t\\l:
eata. Kaea BUhan LSom Y s

Kielelezo Na. 3.2 Sampuli ya Majibu Sahihi ya Swali la 3

2.2.2 Swalila 4: Mtazamo wa Uislamu Juu ya Dini

Swali lilikuwa na vipengele viwili (a) na (b) kutoka katika mada ya
Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini, mada ndogo ya Haja ya Dini kwa
Mwanadamu. swali lilipima umahiri wa wanafunzi kuchambua dhana ya
Dini kwa mazingatio ambayo mwanadamu anapaswa kuishi nayo kutoka
katika Qur’an.

Katika kipengele cha 4 (a); mwanafunzi alitakiwa kubainisha dhana ya Dini
kwa muktadha wa aya ya (3:83) ambapo Mwenyezi Mungu amesema: ‘Jee
(watu) wanataka Dini isivokuwa ya Allah na hali kila kilichopo mbinguni
na ardhini kimejisalimisha kwake kipende kisipende. Na kwake
watarejeshwa wote’”. Aidha, katika kipengele cha 4(b) mwanafunzi
alitakiwa kutoa mafunzo matatu yanayopatikana kutokana na tafsiri ya aya
hiyo.

22

Takwimu zinaonesha kuwa wanafunzi wote 87.502 (100%) walifanya swali
hili. Kati yao 44,530 (50.89%) walipata alama 0 hadi 2.5 ambao ni ufaulu
dhaifu na wanafunzi 35,211 (40.24%) walipata alama za 3 hadi 6 ambao ni
ufaulu wa wastani. Aidha, wanafunzi 7,761 (8.87%) walipata alama 6.5
hadi 10 ambao ni ufaulu mzuri. Chati Na. 4 inaonesha muhtasari wa ufaulu
wa wanafunzi hao kwa asilimia.
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Asilimia ya Wanafunzi

Chati Na. 4: 4silimia ya Ufauluwa Wanafunzi katika Swali la 4.

Chati Na. 4 inaonesha kuwa, ufaulu wa wanafunzi katika swali hili ulikuwa
wa wastani kwani asilimia 50.89 ya wanafunzi walipata alama za chini (0
hadi 2.5). ikilinganishwa na asilimia 49.11 ya wanafunzi waliofaulu kwa
alama kati ya 3 hadi 10.

Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi umeonesha kuwa, wanafunzi
waliopata ufaulu hafifu katika swali hili; baadhi yao hawakuwa na maarifa
kuhusu Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini na wengine walishindwa kubaini
matakwa ya swall.

Katika kipengele cha 4(a) ambacho wanafunzi walitakiwa kubainisha
dhana ya Dini kwa muktadha wa Aya waliyopewa, baadhi ya wanafunzi
hao walijibu kwa maelezo kama vile; Dini ni kitendo cha kumuabudu Allah
(S.W) na kufuata maamrisho yake. Tafsiri ambayo ni kinyume na mtazamo
wa Qur’an. Baadhi walichanganya maana ya Dini kwa mujibu wa Uislamu
na maana ya Dini ya Kiislamu. Mwanafunzi mmoja aliandika kama
ifuatavyo; Dini ni utaratibu na sheria zote zilizowekwa na Mwenyezi
Mungu ili kuzifuata kwa unyenyekevu. Wengine walichanganya dhana ya
Dini kwa mujibu wa Uislamu na umuhimu wa Dini, mmoja kati ya
wanafunzi hao aliandika; Dini inatusaidia kujua ya kwamba sisi sote
tumeumbwa na Allah kwa hivo kila mmoja anapaswa kufuata jinsi ya Allah
anavyotaka. Kwa ujumla maelezo waliyoyatoa wanafunzi hao yalionesha
19



kushindwa kuelewa swali kwa sababu ya kukosa maarifa ya kutosha
kuhusu mtazamo wa Uislamu juu ya Dini.

Wanafunzi wengine waliandika hoja mbali mbali kama vile; Dhana ya dini
ni Qur’an na hadithi za Mtume (S.A.W). Mwingine aliandika; Dini ni kuwa
na yakini movoni. Mwingine aliandika; Dini ni kumjua Allah, Mtume
(S.A.W) katika kipindi chote cha Utume wake, 1sitoshe mwanafunzi mmoja
alieleza kuwa, Dini ni kile kilichoumbwa kwa uwezo wa Allah kitarudishwa
kwake na viumbe hai watarudi kwa udongo na vitu vyengine. Hoja zote hizi
zilionesha kuwa wanafunzi hao walikosa maarifa ya kutosha kuhusu dhana
ya Dini katika Uislamu. Kielelezo Na. 4.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyeshindwa kujibu swali hili kwa usahihi

4. “Je, (watu) wanataka Dini isiyokuwa ya Allah na hali kila kilichopo mbinguni na ardhini
kimejisalimisha kwake kipende kisipende. Na kwake watarejeshwa wote,” Qur'an (3:83)

(2) Banisha dhana va Dini kwa muktadha wa Ayahiyo,
KiZamehewo Sax.a..dfm..msgfm.,...._.......,.. o

Kielelezo Na. 4.1 Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi Swali la 4 (a)

Katika kielelezo Na. 4.1 mwanafunzi alionesha kukosa maarifa kuhusu
dhana ya Dini hivyo alinukuu hoja kutoka katika vipotoshi vya swali la 1
1v(A) ambacho hakina uhusiano wowote na swali lililoulizwa.

Katika kipengele cha 4(b); wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi
walitoa hoja mbalimbali zisizoendana na matakwa ya swali kwa sababu ya
kukosa maarifa. Baadhi ya wanafunzi walitoa tafsiri ya Suratul Fat-ha na
kuchanganya na mafunzo yanayopatikana kutokana na tafsiri ya aya
waliyopewa kama vile: (i) Shukraan njema zinastahiki kusifiwa Mwenyezi
Mungu (ii) Hakika ni mwingi wa rehma na nwenye kurehemu. Mwingine
aliandika tafsir1 ya Suratul Ikhlaas; (i) Mwenyezi Mungu ni mmoja (ii)
Hakuzaa wala hakuzaliwa (iii) Hakufanana na yeyote. Mwingine alitaja
aina za dint; (i) Dini za watu, (ii) Dini va kikafiri, (iii) Dini va kiislamu.
Pamoja na kuchanganya dhana mbalimbali katika kujibu swali hili,
wanafunzi hao walionesha kutokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu aya
waliyopewa.

Kadhalika, wanafunzi wengine walioshindwa kujibu kwa usahihi walitoa
hoja mbalimbali kama vile; (i) Mfumo wa maisha ya mwanadamu. (ii)
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Huweza kusaidia kutenganisha makundi mbali mbali ya watu. (iii) Huweza
kusaidia kujua maana sahihi ya dini. Mwanafunzi mmoja alieleza: (i)
Nimejifunza kuwa watu wanataka vitu vva Allah (S.W) hali ya kuwa Allah
hawamtaki (ii) Watu wanataka kuishi kwa uhuru pasipo kumjua Mwenyezi
Mungu. (iii) Kuswalia masanamu (mzimu) na kwenda katika dini isivo va
haki. Majibu haya yalionesha kuwa wanafunzi hao hawakuwa na maarifa
kuhusu mada ya Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini. Kielelezo Na. 4.2
kinaonesha sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mwanafunzi katika
kipengele 4(b).

(b) Toa mafunzo matatu yanayopatika kutokana na tafsin ya aya hiyo.

@ i fy=za elimu Kula u}u_&xﬂnmﬂa&m ______

e Ve 0o 35;'»4;(4'\ Ko uchomungu Wda wePege

Kielelezo Na. 4.2 Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 4 (b)

Katika kielelezo Na. 4.2 mwanafunzi alishindwa kabisa kutoa mafunzo
yanayotokana na tafsiri ya aya aliyopewa badala yake alinukuu baadhi ya
vipotoshi katika swali la 1 (v).

Uchambuzi zaidi uliofanyika katika majibu ya wanafunzi umeonesha kuwa
wanafunzi waliofaulu katika swali hili walielewa vema matakwa ya swali
na walikuwa na maarifa ya kutosha kuhusu dhana ya Dini kwa mujibu wa
Qur’an. Hivyo waliweza kutumia maarifa yao vizuri na kujibu swali hilo
kwa usahihi kama vile: Dini ni jumla ya mambo yote anayovafanva na
kuyatenda mwanadamu katika kukiendea kila kipengele cha maisha yake
va kila siku va kijamii na kibinafsi. Kielelezo Na. 4.3 kinaonesha sampuli
ya majibu sahihi ya mwanafunzi aliyefaulu.

4. “le. (watu) wanhtaka Dint’ isiyokuwa va AHah na hali kila kilichopo mbmguni na ardhim 8%
kimejisalimisha kwake kipende kisipende. Na kwake wotarejeshwa wote.” Qur'an (3:83)

(a) Bagnisha d.h ya Dini kwa muktadha wa ahwo
it um&wﬂs“

Kielelezo 4.3 Sampuli ya Majibu Sahihi Swali la 4 (a)
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2.2.3

Aidha, katika kujibu kipengele cha 4 (b), wanafunzi hao walibainisha
mafunzo yanayopatikana katika aya waliyopewa kama ifuatavyo; (i) Allah
(S.W) ndive mlezi mkuu na mmiliki wa wanadamu na kila kitu. (ii) Ni
muhimu kila mtu kutenda mema na kuacha maovu kwani atarejeshwa kwa
Mola wake na (iii) Hatunabudi kufuata nmwongozo wa Dini kwa mazingatio
kwani, dini inamtakasa mtu na aina zote za dhulma na utumwa. Kielelezo
Na. 4.4 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyefaulu.

(b) Tog mafu omam patika kytoka anataman\rahtyo
(i) Una’umu g’ma % QN Nllu Am m“w .

dﬂ’\ll

na. JO(}HO ﬂiLM 4.N0. Wall
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' *‘”WM"NWT m m Jit!m -

Kielelezo Na. 4.4 Sampuli ya Majibu Sahihi ya Swali la 4 (b)

Swali la S: Mambo ya Lazima Kufanyiwa Maiti wa Kiislamu

Swali hili lilitoka katika mada ya Mambo ya Lazima Kufanviwa Maiti wa
Kiislamu katika mada ndogo ya Kumsalia Maiti. Swali lilikuwa na
vipengele viwili 5(a) na 5(b) ambapo katika kipengele 5(a) mwanafunzi
alitakiwa kubainisha masharti matatu ya Swala ya maiti, wakati 5(b)
mwanafunzi alitakiwa kubainisha mambo mawili ya Sunnah yanayofanyika
kabla ya takbira ya kwanza ya sala ya Maiti. Swali hili lilipima umahiri wa
wanafunzi kutekeleza ibada ya Sala ya maiti.

Swali lilijibiwa na wanafunzi wote 87,502 (100%) waliofanya upimaji huu.
Kati yao wanafunzi 47,723 (54.54%) walipata alama 0 hadi 2 ambao ni
ufaulu dhaifu. Wanafunzi 36,620 (41.85%) walipata alama 2.5 hadi 6
ambao ni ufaulu wa wastani na wanafunzi 3,159 (3.61%) walipata alama
6.5 hadi 10 ambao ni ufaulu mzuri. Muhtasari wa ufaulu wa wanafunzi hao
ni kama unavyoonekana katika Chati Na. 5.
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Chati Na. 5: Asilimia ya Ufaulu wa Wanafunzi katika Swali la 5.

Chati Na. 5. inaonesha kuwa, ufaulu wa wanafunzi katika swali hili
ulikuwa wa wastani kwani asilimia 54.54 ya wanafunzi walipata alama za
chini (0 hadi 2.5) ikilinganishwa na asilimia 49.11 ya wanafunzi waliofaulu
kwa alama kati ya 3 hadi 10.

Uchambuzi unaonesha kuwa, wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi
swali hili baadhi yao hawakuelewa matakwa ya swali na wengine
hawakuwa na maarifa kuhusu Sala ya Maiti. Miongoni mwa ambao
hawakuelewa vema matakwa ya swali katika kipengele cha 5(a) walitaja
Nguzo za Sala ya Maiti badala ya masharti ya Sala ya Maiti kama vile: (i)
Kuwa na nia moyoni, (ii) Kumuombea dua maiti. Wengine walichanganya
taratibu za kumuosha maiti na masharti ya Sala ya maiti kama vile; (1)
Hutakiwi kumsema wakati wa kumuosha (ii) Unatakiwa kumgeuza upande
mmoja mmoja, (iii) Kuchukulishwa udhu Maiti. Mwingine alitaja masharti
ya Sala ya [jumaa badala ya masharti ya Sala ya maiti kama vile; (i)
Waswali wenveji wa mji tu. (ii) Iswaliwe na wanaume tu. Majibu haya
yaliashiria kuwa wanafunzi hao hawakuelewa vema matakwa ya swali.

Kundi lingine katika waliopata ufaulu hafifu walishindwa kabisa kutoa hoja

zinazojibu swali. Mmoja kati ya wanafunzi hao alinukuu maswali kutoka

katika swali husika na baadhi ya vipengele vya maswali mengine.

Mwanafunzi huyo aliandika: (1) Ni mambo gani mawili ya Sunnah
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vanayvofanyika kabla va takbira va kwanza ya sala yva Maiti (ii) Vipaji vya
kiakili katika kuthibiotisha kuwepo, (ii) Masharti matatu ya Sala ya Maiti
va kwanza. Kadhalika, mwingine aliandika; Huswaliwa rakaa zaidi ya nne.
Majibu ya wanafunzi hao yaliashiria kukosa maarifa kuhusu sala ya maiti
hivyo walibuni majibu yasiyokuwa na mantiki. Kielelezo Na. 5.1
kinaonesha sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mwanafunzi katika
kipengele cha 5(a).

5. (a) Bamisha masharti matatu ya Sala ya masti”

(1) A'Eljnﬂ’:vth'é\‘(\ Mo T s .

tii) k!l‘rﬂ'r'r‘l(&ht L. ya A’L!L SEaNviLG
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Kielelezo Na. 5.1: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi Katika Swali la 5(a)

Katika kipengele cha 5(b) ambapo mwanafunzi alitakiwa kubainisha
mambo mawili ya Sunnah yanayofanyika kabla ya takbira ya kwanza ya
Sala ya maiti, baadhi ya wanafunzi walichanganya mambo mbalimbali
ambayo hayakuwa sahihi. Mwanafunzi mmoja alichanganya Sunnah
zinazofanyika kabla ya takbira ya kwanza na nguzo za Sala kwa kuandika:
(i) Kutia nia, (ii) Kutoa salamu. Na mwingine alitaja mambo ya lazima
anayofanyiwa maiti wa Kiislamu kama vile; (i) Kumuosha Maiti, (ii)
Kumvika sanda. Pia wapo waliobainisha Sunnah za kumuosha Maiti kama
vile; (i) Kama Maiti va kike ikioshwa na mume wake ni Sunnah, (ii)
Kupigishwa mswaki Maiti ni Sunnah, (iii) Kumkata kucha maiti ni Sunnah.
Majibu haya yaliashiria kuwa wanafunzi hao hawakuelewa matakwa ya
swall.

Wanafunzi waliokosa maarifa kuhusu Sunnah kabla ya takbira ya kwanza
ya Sala ya maiti walitoa majibu kama vile; (i) Kunasababisha mtu
kufanana na mitume, (ii) Kinamuwezesha mtu kuwafikia Maswahaba.
Mwingine aliandika nguzo ya kwanza ya Uislamu yaani: Kutamka shahada
mbili. Majibu ya wanafunzi hawa yalionesha wazi kuwa walikosa maarifa
kuhusu Sunnah za Sala ya maiti. Kielelezo Na. 5.2 kinaonesha sampuli ya
majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa kuelewa Sunnah za swala ya Maiti
kabla ya takbira ya kwanza.



(b) Ni mambo gani mawili ya Sunna yanayofanyika kabla ya takbira ya kwanza va Sala ya
maiti?

Kielelezo Na. 5.2: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi Katika Swali la 5 (b)

Uchambuzi zaidi wa majibu ya wanafunzi umeonesha kuwa, waliopata
alama za juu katika swali hili, walikuwa na uelewa wa kutosha kuhusu Sala
ya maiti na walielewa vema matakwa ya swali. Katika kipengele cha 5(a)
wanafunzi hao walibainisha kwa usahihi masharti ya Sala ya maiti na
katika kipengele cha 5(b) waliweza kubainisha Sunnah zinazofanyika kabla
ya takbira ya kwanza ya Sala ya Maiti. Katika kipengele cha 5(a),
wanafunzi hao waliainisha kwa ufasaha masharti ya Sala ya Maiti kama
vile: (1) Maiti anatakiwa awe Muislamu, (ii) Maiti anatakiwa asiwe shahidi
na (iii) Maiti anatakiwa awe ameoshwa na kukafiniwa, (iv) Maiti awekwe
mbele va wanaomsalia. Kielelezo Na. 5.3 Kinaonesha sampuli ya majibu
sahihi ya mwanafunzi katika kipengele cha 5(a).

atatu ya Sala ya maju”

Wi mudj
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Kielelezo Na. 5.3: Sampuli ya Majibu Sahihi ya Swali la 5(a)

Aidha, katika kipengele cha 5(b) wanafunzi hao waliweza kubainisha
mambo ya Sunnah yanayofanyika kabla ya takbira ya kwanza ya Sala ya
maiti kama vile; (1) Imamu kukaa usawa wa mabega kama Maiti ni wa
kiume na kukaa katikati kama Maiti ni wa kike na (ii) Maamuma waliopo
nyuma ya imamu kukaa katika safu za witri, (iii) Kutangaza na kumtakasa
na madeni. Kielelezo Na. 5.4 kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya
mwanafunzi katika kipengele cha 5(b).



{b) Ni mambo gani mawili ya Sunna yanayofanyika kabla va takbira va kwanza va Sula val
miti?
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Kielelezo Na. 5.4: Sampuli ya Majibu Sahihi ya Swali la 5(b).

2.2.4 Swalila 6: Qur’an

Swali hili lilitoka katika mada ya Qur’an mada ndogo ya Aina za Wahy1.
Katika swali hili mwanafunzi alitakiwa kuainisha njia tano anazozitumia
Mwenyezi Mungu kuwasiliana na waja wake. Swali hili lilipima uwezo wa
mwanafunzi kuchambua njia mbalimbali za wa/yi (anazotumia Mwenyezi
Mungu kuwasiliana na waja wake).

Swali lilijibiwa na wanafunzi wote 87,502 (100%) waliofanya upimaji huu.
Kati yao wanafunzi 57,577 (65.80%) walipata alama 6.5 hadi 10 ambao ni
ufaulu mzurt. Wanafunzi 17,770 (20.31%) walipata alama 2.5 hadi 6
ambao ni ufaulu wa wastani na wanafunzi 12,155 (13.89%) walipata alama
0 hadi 2 ambao ni ufaulu dhaifu. Muhtasari wa ufaulu wa wanafunzi hao ni
kama unavyoonekana katika Chati Na. 6.
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Asilimia ya wanafunzi

Chati Na. 6: 4silimia ya Ufauluwa Wanafunzi Katika Swali la 6
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Chati Na. 6 inaonesha ufaulu wa wanafunzi katika swali hili ulikuwa mzuri
kwani asilimia 86.11 ya wanafunzi hao walipata alama 2.5 hadi 10
ikilinganishwa na asilimia 13.89 ya wanafunzi waliopata alama za chini (0
hadi 2).

Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi umeonesha kuwa wanafunzi
waliofaulu katika swali hili, walikuwa na maarifa ya kutosha kuhusu njia za
mawasiliano kati ya Allah (S.W) na waja wake na walielewa vema
matakwa ya swali. Wanafunzi hao waliainisha kwa ufasaha njia
anazozitumia Allah (S.W) katika kuwasiliana na waja wake kama vile; (7)
Njia ya ndoto za Kweli, (ii) Njia va Ilhamu, (iii) Njia va Maandishi, (iv)
Njia va kuletewa Malaika na (v) Njia va Wahyi. Kielelezo Na. 6.1
Kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi katika swali la 6.

6. MwenyezT WTUREUTS W) Snawaciand ia waja wake katika zama mbalimbali hapa duniam ih

kuwapa mwongozo wa maisha kwa ajili va kutimiza lengo kuu [s kuumbwa kwao. Aimisha njia
tana, itumia katika mawasiliano hayo.
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Kielelezo Na. 6.1: Sampuli ya Majibu Sahihi ya Swali la 6.

Kwa upande mwingine; wanafunzi waliopata ufaulu hafifu katika swali
hili, baadhi yao walionesha kutoelewa matakwa ya swali, hali
iliyosababisha wanafunzi hao kuandika hoja tofauti na mahitaji ya swali.
Wengine walionesha kutokuwa na maarifa kuhusu njia anazotumia Allah
(S.W) kuwasiliana na waja wake.

Baadhi ya wanafunzi walinukuu majina ya Qur’an kama vile: (1)
Faatihatul- kitaab, (11) Ummul kitaab, (111) Al- Bayaana (ii1) Assab ‘ul-
Mathaan. Na wengine waliandika majina ambayo hayakuwa na mfuatano
unaoeleweka, kama vile; (i) Uislamu (ii) Malaika, (iii) Utumwa, (ii)
Ugonjwa (iv) mjamzito. Wengine walioandika ibada mbalimbali maalumu,
kama vile; (i) Funga za Sunnah na mwezi mtukufu wa Ramadhani, (ii)
Swala (iii) Sadaka na Zaka. Majibu hayo yalionesha kuwa wanafunzi
walikosa maarifa ya kutosha juu ya mada ya njia za mawasiliano ya Allah
kwa waja wake.
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2.2.5

Wanafunzi wengine walishindwa kuelewa matakwa ya swali husika, hivyo
walichanganya njia anazotumia mwanadamu kumjua Mwenyezi Mungu na
njia anazotumia Allah kuwasiliana na waja wake kama vile; (i) Nafasi ya
Fitrah (ii) Nafasi ya vipaji vva akili ya mwanadamu, (iii) Nafasi ya nafsi ya
mwanadamu, (iv) Nafasi ya Wahyi. Majibu haya yaliashiria kuwa
wanafunzi hao walishindwa kubaini matakwa ya swali husika. Kielelezo
Na. 6.2 kinaonesha sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mwanafunzi katika
swali hili.

6. Mwenyezi Mungu (S, W) anawasiliana na waja wake katika zama mbalsmbali hapa duniani il
kuwapa mwongozo wa maisha kwa ajili ya kutimiza lengo kuu lo kuumbwa kwao. Ainiska njia
tane anazozitumia katika mawasiliano hayo.

o kulamehewo Salo kwa _msafity
i Mukufnde. Sola. Kwe pgonjwo.
tun..Kﬂ-iﬂf’f‘.’hﬂ’Q o ‘Fa’,a kw&” ?-y‘!.’?nv.".'j'.(""’

i Mutamehewo Salo Wwe nijamzife.
w Mt ha .. e fano. anatezikimio. Kutike mawaslons hay

Kielelezo Na 6.2 Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 6.

Katika kielelezo Na. 6.2 mwanafunzi alinukuu swali na vipotoshi katika swali la 1
(iv) badala ya kubainisha njia za mawasiliano anazotumia Mwenyezi Mungu kwa
waja wake.

Swali la 7: Sunna na Hadithi

Swali hili lilitoka katika mada ya Sunnah na Hadithi katika mada ndogo ya
Uchambuzi wa Hadithi za Mtume (S.A.W). Mwanafunzi alitakiwa kusoma
Hadithi aliyopewa kisha kujibu maswali yake katika vipengele (a), (b) na
(c); Hadithi aliyopewa mwanafunzi katika swali hilo ilikuwa;

Abuu Hurayrah (R.A) amesimulia kuwa Mtume (S.A.W) amesema: “’Allah
(S.W) amesema: “‘hakika Mimi ni mwingi wa kujitosheleza kiasi kwamba
sihitaji mshirika yoyote...”” (Muslim na Ibnu Majah).

Katika kipengele cha 7(a) (1) mwanafunzi alitakiwa kubainisha aina ya
Hadithi hiyo kwa kuzingatia sifa zake, na kipengele cha 7(a) (i1)
mwanafunzi alitakiwa kutoa sababu kuthibitisha aina ya Hadithi aliyotaja
katika kipengele (a) (1). Aidha, katika kipengele 7(b) mwanafunzi alitakiwa
kutoa tofauti tatu za aina kuu za Hadithi kwa kuzingatia sifa.



Vile vile katika kipengele cha 7 (¢) mwanafunzi alitakiwa kutoa tofauti
iliyopo kati ya Hadithi aliyopewa katika 7 (a) (1) na Hadithi Nabawiy. Kwa
ujumla swali hili lilipima uwezo wa wanafunzi kuchambua Hadithi za
Mtume (S.A.W).

Takwimu zinaonesha kuwa kati ya wanafunzi 87,502 (100%) waliofanya
upimaji huu, wanafunzi 72,492 (82.85%) walipata alama 0 hadi 2 ambao ni
ufaulu dhaifu. Wanafunzi 12,261 (14.01%) walipata alama 2.5 hadi 6
ambao ni ufaulu wa wastani na wanafunzi 2,749 (3.14%) walipata alama
6.5 hadi 10 ambao ni ufaulu mzuri. Aidha, kati ya wanafunzi waliokuwa na
ufaulu dhaifu, wanafunzi 53,216 (60.80%) walipata 0. Chati Na. 7
inaonesha muhtasari wa ufaulu wa wanafunzi hao kwa asilimia.
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Asilimia ya Wanafunzi

Chati Na. 7: Asilimia ya Ufaulu wa Watahinivva Katika Swali la 7.

Chati Na. 7 inaonesha kuwa, ufaulu wa wanafunzi katika swali hili ulikuwa
dhaifu kwani asilimia 82.85 ya wanafunzi walipata alama 0 hadi 2
ikilinganishwa na asilimia 17.15 ya wanafunzi waliofaulu.

Uchambuzi unaonesha kuwa ufaulu wa chini katika swali hilo
ulisababishwa na wanafunzi kukosa maarifa kuhusu Sunnah na Hadithi na
wengine kushindwa kubaini matakwa ya swali katika vipengele vyote.
Katika kipengele cha 7(a)(1); baadhi ya wanafunzi hao walinukuu jina la
msimulizi; Abuu Hurayrah. Wengine waliandika; Hadithi sahihi, na
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mwingine alijibu Hadithi ya Mtume (S.A.W). Majibu ya wanafunzi hao
yaliashiria kuwa walikosa maarifa kuhusu aina kuu za Hadithi.

Baadhi ya wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi katika swali hili,
walionesha kushindwa kubaini matakwa ya swali hivyo, walichanganya na
aina za Tawhiid, nao waliandika; Hadithi Rubbubiyyah. Mwingine
alichanganya na dhana ya Ihsan ambapo aliandika; Ewnyi Waumini
muaminini Mwenyezi Mungu kama kwamba munamuona. Licha ya kuwa
majibu hayo hayakuendana na hitajio la swali lakini pia yaliashiria kukosa
maarifa juu ya Sayansi ya Hadithi kwa ujumla. Kielelezo Na. 7.1
kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa kujibu kwa
usahihi katika swali la 7 (a) (1).

7. (n) Soma Hadithi ya Mtume (S.A.W) uliyopewa kisha jibu maswali katika vipengele (1) hadi
L1}

Abuu Hurayrzh (R.A) amesimulia kuwa Miume (S.A W) amesema; “Allak (8. W) amesema
“Hakika Mimi ni mwingi wa kujitosheleza kiasi kwamba sihitaji mshivika voyote
(Mushm na Ibou Majah),

(1) DBainisha aina ya hadithi kwa kuzingatia sifa katika hadithi ulivopews.
Malwvo mime ni ewstnge waoquia ne Vujiterholora abila
halluna mm‘l‘gll‘ﬂ wo  zacdy —ordu -

Kielelezo Na. 7.1 Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Kipengele cha 7(a)

Katika kipengele cha 7(a)(i1) ambacho wanafunzi walitakiwa kuthibitisha
aina ya Hadithi iliyotajwa Kkatika kipengele 7(a) (1), baadhi yao
walioshindwa kujibu kwa usahihi kwakutoa hoja kama vile; Hadithi ina
maadili juu ya Uislamu, mwingine aliandika; Kwa sababu hadithi nyingine
zilikuwa za uongo. Wengine walinukuu rawi wa Hadithi yani; Muslim na
Ibnu Majaah, na mwingine alijibu; Kwa sababu Hadithi ina waandishi
wake na haipingi hadithi za Mitume wengine, na wapo waliojibu, Dini ni
mafunzo kwa watu wote. Majibu haya yaliashiria kuwa wanafunzi hao
walikosa maarifa kuhusu sayansi ya Hadithi kwa ujumla. Kielelezo Na. 7.2
kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa kujibu kwa
usahihi katika swali la 7 (a) (11)

(1) Toz suhaby Lithvbassha ama va hadhi iliyotagwa Katika (a) 1)

wale Kuso Jdk“'b" J—Jﬂ;)‘?‘ Lﬂ{'_'ﬂ-‘-' Mo o s | m‘éyn_ pao

Kielelezo Na. 7.2 Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi Katika Kipengele cha 7(a)
(ii).
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Katika kipengele cha 7(b); wanafunzi waliopata ufaulu wa chini, baadhi
yao walibuni majibu ambayo sio matakwa ya swali, baadhi yao waliandika:
Utawa, Faradhi, Imemalizia na jina Muslim. Na wengine walijibu;,
Kufuatilia manabii, Kuelimisha, Kukubaliana na manabii wa Allah. Majibu
haya yaliashiria kuwa wanafunzi hao walikosa maarifa kuhusu tofauti baina
ya aina kuu za Hadithi kwa kuzingatia kigezo cha sifa.

Wanafunzi wengine katika waliopata ufaulu hafifu walishindwa kubaini
matakwa ya swali, hivyo baadhi walichanganya aina kuu za Hadithi na
tanzu za Hadithi kwa kigezo cha usahihi, wanafunzi hao waliandika;
Hadithi sahihi na Hadithi Hassan. Wengine waliandika vipindi katika
historia ya uandishi Hadithi za Mtume (S.A.W) badala ya aina kuu za
Hadithi kama vile; Kipindi cha Mtume (S.A.W), Kipindi cha Maswahaba na
kipindi cha Tabiina. Maelezo hayo yalionesha kushindwa kuelewa
matakwa ya swali. Kielelezo Na. 7.3 kinaonesha sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyeshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele cha 7(b).

ib) Toa tofaut tate 2a ang kuw 23 Badehn kwa Kiongatia sifa
\ weellame ahingu Ko Kuliongad/o ruoten
]’tﬂ-fp‘ k:.uuﬂ Kuora ‘f!;(prg(‘lﬂ Kew 71 _J‘m!a}q&éﬁ’,,
1) t.{H roeh M""E’?"“"}"" Kecea .(’7{0‘ H“'}A‘k‘d‘"én
bu-r'.épx‘ Ly 79:»7:' !_(34_;1;;0 ALKewsin fa q'_r_f_mo-fu
iy Aln-e ktﬂf he-drfl, Ko .!o-r[v'.Kue.m-llﬁ’#

nieleran r.t-tafy A frimres Koo Koo “trmoo

Kielelezo Na. 7.3 Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi Katika Kipengele cha 7(b).

Mwisho, katika kipengele cha 7(c) ambacho mwanafunzi alitakiwa
kubainisha namna Hadithi iliyotajwa (a) (1) (Qudusy) inavyotofautiana na
Hadithi Nabawiy, ambapo wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi
swali hili walitoa hoja kama vile; (i) Kwamba Muhammad ni Mjumbe wa
Mwenyezi Mungu, (ii) Na kuamini kwamba Siku ya Kiama ipo, (iii) Hadithi
Nabawivyi inazungumzia Manabii ila hadithi tajwa hapo haina uhusiano
huo. (iv) Hadithi ilivotajwa hapo inataja na kutukuza sifa za Allah (S.W).
Wanafunzi hawa walionesha wazi kuwa walikosa maarifa kuhusu aina kuu
za Hadithi na tofauti zake. Kielelezo Na. 7.4 kinaonesha sampuli ya majibu
ya mwanafunzi aliyeshindwa kujibu kwa usahihi katika swali la 7(c).
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(c) Hadithi ihiyotajwa katika (21 (1) inaiofautianaje na hadithi Nahawy?

in }'bk Hﬂ‘hm,('x‘ Hﬂ”%‘ Her ﬂid’»{x’*w:‘f : lﬁ(w{{((_‘ ...... -
utunge. Ko c/}l’zﬂféf joly Moo .

(i) Iﬂ? Shd'll?z‘f/ K{/’A{‘él}lﬁ{'ﬂ Mﬁﬂ:n }"0 “F“’/’ﬁh
iliYotajue katike - .

w Too. fofouly totu 26 Bine Kud 2o hadkith)
Kwo  kuangatio Sifo

Kielelezo Na. 7.4 Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Kipengele cha 7(c).

Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa wanafunzi wachache (17.15%)
waliofaulu katika swali hili walionesha kuwa na maarifa ya kutosha kuhusu
sayansi ya Hadithi na walielewa vema matakwa ya kila kipengele. Aidha,
katika kipengele cha 7 (a) (1) wanafunzi hao waliweza kubainisha aina ya
Hadithi waliyopewa kwa usahihi na kuitaja kuwa ni; Hadithi Qudusy.
Kielelezo Na. 7.5 kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi
katika swali la 7 (a) (1).

7. (a) Soma Hadithi ya Mmume (S.A.W) uliyopewa kisha jibu maswali katika vipengele (1) hadi
fiik

Abuu Hurayrah (R_A) amesimulia kuwa Mtume (S.A. W) amesema: “4llah (S 1¥) amevema
‘Hakika Mimi ni mwingi wa kujitosheleza kiasi kwamba sikiraji wyhirtka yovole ™
(Muslim na lbau Mazah)

(1) mﬂ:ﬂ ﬁﬁ:} i kwa kuzingatia sifa katka hadithi ulivopewa

Kielelezo Na. 7.5 Sampuli ya Majibu Sahihi katika Kipengele cha 7(a).

Aidha, katika kipengele cha 7 (a) (i1) wanafunzi hao waliweza kuthibitisha
aina ya Hadithi iliyotajwa kwenye 7(a)(1) kuwa ni Qudusy kwa hoja kuwa;
Hadithi hivo imeanza kwa maneno Mtume (S.A.W) amesema; “Allah
amesema’’ ... kama mbavyo kielelezo Na.7.6 kinaonesha.

(1) Toa sababu kuthibiticha aina ya hadiths shyotajwa katika (a) (1)
gy " - g

PR 1 i g i,

Kielelezo Na. 7.6: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Kipengele cha 7(a) (ii).
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Katika kipengele cha 7(b); wanafunzi waliofaulu waliweza kuonesha kwa
ufasaha tofauti baina ya aina kuu za Hadithi kwa kuzingatia sifa kama vile;
(1) Hadithi Qudusy ni habari alivoitoa Mtume (S.A.W) kama alivyoipokea
kutoka kwa Allah (S.W) ambayo ipo nje ya Qur’an lakini Hadithi Nabawiy
ni habari alivoitoa Mtume (S.A.W) kwa maneno yake, (ii)Hadithi Qudusy
huanza na kauli ya “Amesema Mtume, Allah amesema’’ lakini Hadithi
Nabawiv huanza na kauli ya “’Amesema Mtume’’ (iii) Hadithi Qudusy ni
chache kwa idadi yake lakini Hadithi Nabawiy ni nyingi kwa idadi.
Kielelezo Na.7.7 kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi
katika swali la 7 (b).

(b} Toa tofauti e 7 ama kuu za hadith kwa kuzingata sifa,

i Haditi &m-ﬁu.&-}..._.buao?e.. ko b akiierne
"Bl ameserra-. " o Nabasst  huonza  Kwe. manme o™
(i 'HE (MG T:‘\uubwkjamdh\\a{n flw)(dfudurﬂih“!!‘"
Hoddby  Nabow? Mo hqe[tlz. Kun mantne. soke .

mu‘"ﬂ&ﬁﬁ%*”‘“"“ —1 Jﬂﬂﬁt’/z L ITIYINE.
tla dM%ngfﬁ . {?‘.fr.'ﬁa.’,l.‘.’:. ;f/’: _ ’}f‘*‘)

Kielelezo Na. 7.7: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Kipengele cha 7(b)

Kadhalika, katika kipengele cha 7(c); wanafunzi waliofaulu waliweza
kuonesha kwa ufasaha tofauti iliyopo katika Hadithi iliyotajwa (a) (i) na
Hadithi Nabawiy kama inavyoonekana; (i) Hadithi Qudusy ni ile ambayo
Mtume (S.A.W) ameleza na kuanza kwa kusema “Allah amesema..’’ lakini
Hadithi Nabawiv amesimulia Mtume bila ya kuanza kwa kusema “’Allah
amesema’’ (ii) Qudusy ni maneno va Allah yalivo nje va Qur’an lakini
Hadithi Nabawiy ni maneno ya Mtume (S.A.W) mwenvewe (iii) Hadithi
Qudusy ni kidogo lakini Hadithi Nabawiy ni nyingi. Kielelezo Na 7.8 ni
sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi katika kipengele hicho.

teh Hadinhi iliyotajwn katika 100 (1) imatofautianaje na hadithi Nabawiy?
" Haddl, Gi:_‘c.('u_:_ e Arabme Kaelezea ke pa
Q(;WJWMRL;’ na. Ateh (5w ila NMertaseeriy
huelege Koo reneoe coke
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Kielelezo Na. 7.8: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Kipengele cha 7(c)
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2.2.6 Swalila 8: Historia katika Uislamu.

Swali lilikuwa na vipengele viwili (a) na (b) kutoka katika mada ya
Historia katika Uislamu, mada ndogo ya Historia ya Mitume walioteuliwa.
Katika kipengele cha 8 (a) mwanafunzi alitakiwa kubainisha dhambi
kubwa tatu zilizosababisha kuangamia kwa watu wa Lut (A.S). Katika
kipengele cha 8(b) mwanafunzi alitakiwa kupendekeza njia mbili za
kuiepusha jamii na adhabu walizopata watu wa Lut (A.S). Katika swali hili
wanafunzi walipimwa umahiri wao katika kutathmini matukio ya kihistoria
na namna ambavyo jamii ya sasa inaweza kuyazingatia.

Takwimu zinaonesha kuwa wanafunzi wote 87,502 (100%) waliofanya
upimaji huu walifanya swali hili. Kati yao wanafunzi 50,689 (57.93%)
walipata alama 2.5 hadi 6 ambao ni ufaulu wa wastani. Wanafunzi 28,924
(33.06%) walipata alama 0 hadi 2 ambao ni ufaulu dhaifu, na wanafunzi
7.889 (9.01%) walipata alama 6.5 hadi 10 ambao ni ufaulu mzuri. Chati
Na. 8 inaonesha muhtasari wa ufaulu wa wanafunzi hao kwa asilimia.
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Asimia ya Wanafunzi

Chati Na. 8. 4silimia ya Ufaulu vwa Wanafunzi katika Swali la 8.

Chati Na. 8 inaonesha kuwa, ufaulu katika swali hili ulikuwa mzuri kwani
asilimia 66.94 ya wanafunzi walipata kati ya alama 2.5 hadi 10
ikilinganishwa na asilimia 33.06 ya wanafunzi waliopata alama za chini (0
hadi 2).



Wanafunzi waliofaulu katika swali hili walionesha kuwa mahiri katika
mada ya Historia katika Uislamu na walielewa vema matakwa ya kila
kipengele cha swali hili. Aidha, katika kipengele cha 8(a) wanafunzi hao
waliweza kubainisha dhambi kubwa walizozifanya watu wa Lut (A.S) kwa
ufasaha kama vile; (i) Walikuwa wakiwaendea wanaume wenzao katika
kutosheleza matamanio yva ngono, (ii) Walikuwa wakifanva uharamia na
uporaji wa mali za watu, (iii) Walikuwa wakifanya mambo maovu
hadharani na kujifaharisha. Kielelezo Na. 8.1 kinaonesha sampuli ya
majibu sahihi ya mwanafunzi aliyefaulu katika kipengele cha 8(a).

K. fa) Bamisha dhambi kubwa vt zilizosababisha kuangamia kwa watu wa Lut A S)
I Waume Ku\nrj\hcmn e nyewe. Kiomy, poRmy €18
i l(u.\t-r\\.p maovu  lacdharan,
din. Mbeake na Kupora w\n..'(\ G mcdu

Kielelezo Na. 8.1 Sampuli ya Majibu Sahihi ya Swali la 8(a).

Kadhalika, katika kipengele cha 8(b); wanafunzi hao walipendekeza njia
mbalimbali za kuiepusha jamii na adhabu kama walizopata watu wa Lut
(A.S) kama vile; (i) Kuacha kufanva maovu ya aina zote, (ii) Kufanva
Jjuhudi ya kuamrishana mema na kukatazana kufanva maovu, (iii)
Wanajamii wanapaswa wasipende dunia kupitiliza wakumbuke na siku va
mwisho, (iv) Tujitahidi kusimamisha Uislamu wetu kwa mali na nafsi zetu
(v) Tuwafate na kuwatii viongozi wetu wanapotuamrisha mema. Kielelezo
Na. 8.2 kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi katika swali
hili.

thyd Pendekeza njin mbili za kinepusha jamii na adhabu walizopata watu wa Lut (A.S)
a Kuypepudhe no momie pnaacvu na ma, l;.u; G
din . Waaa Kuguda Yoo CLL\U‘Q hauralye, v 'E.\.aum\«p m\(«m.lw\

Kielelezo Na. 8.2 Sampuli ya Majibu Sahihi ya Kipengele cha 8(b).

Uchambuzi zaidi umeonesha kuwa, wanafunzi walioshindwa kujibu kwa
usahihi katika swali hili, baadhi yao walishindwa kubaini matakwa ya swali
hasa katika kipengele cha 8(a). Wengine walionesha kukosa maarifa ya
kutosha kuhusu dhambi kubwa zilizosababisha kuangamia kwa watu wa
Lut (A.S). Hivyo, hawakuweza kujibu swali ipasavyo.



Katika kipengele 8(a); wanafunzi hao waliorodhesha makosa mbalimbali
kama vile; (i) Kwa kumuasi Allah (S.W), (ii) Kwa kufanya tendo la jimai
mchana wa Ramadhani, (iii) Kwa kufanva matendo asivofanva Allah (S.W).
Wengine walijibu; (i) Muhimu kuwa wasiri mwanzo, (ii) Ili waislamu
wafanikiwe ili kazi kulingania. Pia wengine walijibu, (i) Kushirikana na
kumfata shetani, (ii) Kumuiga Mtume, (iii) Kufanva vitu visivyoruhusiwa
na Allah (S.W). Majibu haya yaliashiria kuwa wanafunzi hao walikosa
maarifa kabisa kuhusu historia ya watu wa Nabii Lut (A.S).

Wengine walichanganya matukio (makosa) katika historia ya Bara Arab
Zama za Jahiliyah na historia ya watu wa Nabii Lut (A.S) nao waliandika;
(i) Kuwauwa wanawake, (ii) Kuwazika watoto wa kike wakiwa hai, (iii)
Kuwafanva wanaume kama warithi wa mali. Majibu haya yaliashiria
kuchanganya matukio katika historia ya jamii mbili tofauti. Kielelezo Na.
8.3 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa kujibu kwa
usahihi katika kipengele cha 8(a).

K. (4) Bainishn dhambi kubwa taw zilizosababisha kuangamia kwa watu wa Lut (A_S)
() 2l RaSabobiihe. Kuamdummne... Kwe . Wal). We. f_uf. e
(i) AYros. bl 20 Kuicruthe Sarti na. achhabu . wakZePats
tim)....

Kielelezo Na. 8.3 Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi ya Kipengele cha 8(b).

Katika kipengele 8(b); baadhi ya wanafunzi walioshindwa kujibu kwa
usahihi walitoa hoja ambazo zilikuwa kinyume na matakwa ya swali.
Baadhi ya hoja hizo ni; (i) Ni njia va kufikia uchamungu kwa wepesi, (ii)
Kusamehewa swala kwa mja mzito. Wengine waliandika kama vile; (i)
Kutumia muda mrefu msikitini, (ii) Mavazi na mwendo wake. Pia wapo
waliojibu; (i) Kutomfuata Mwenyezi Mungu, (ii) Kuepuka kwa masanamu.
Majibu haya yaliashiria kuwa wanafunzi hao hawakuwa na maarifa kuhusu
mada ya Historia katika Uislamu Kielelezo Na. 8.4 kinaonesha sampuli ya
majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa kujibu kwa usahihi katika swali hili.

ib) Pendokeza njia mbihi 7a knepusha jormu ma adhsbo walizopsts watu wa Lut (AS)

o ferdekern. Zo Kuictuto_ne _wols luf-........
oy Thatae  ukpiedo. woe  Kaftke Yo uhalee.

Kielelezo Na. 8.4 Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Kipengele cha 8(b).
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2.2.7 Swalila 9: Bara Arab Zama za Jahiliyyah Karne ya 6 A.D

Swali lilitolewa katika mada ya Bara Arab Zama za Jahiliyyah katika mada
ndogo ya Kulingania Uislamu Makkah, ambapo mwanafunzi alitakiwa
kutoa mafunzo matano kwa jamii ya sasa yanayotokana na Mtume (S.A.W)
kulingania Uislamu Makka. Swali lililenga kupima uwezo wa mwanafunzi
kutathmini mafunzo muhimu yanayopatikana katika historia ya juhudi za
Mtume (S.A.W).

Takwimu zinaonesha kuwa wanafunzi wote 87,502 (100%) waliofanya
upimaji huu walijibu swali hili. Kati yao, wanafunzi 48.402 (55.32%)
walipata alama 0 hadi 2 ambao ni ufaulu dhaifu. Wanafunzi 23.216
(26.53%) walipata alama 2.5 hadi 6 ambao ni ufaulu wa wastani na
wanafunzi 15,884 (18.15%) walipata alama 6.5 hadi 10 ambao ni ufaulu
mzuri. Chati Na. 9 inaonesha muhtasari wa ufaulu wa wanafunzi hao kwa
asilimia.
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Asilimia va Wanafunzi

Chati Na. 9: Asilimia yva Ufaulu wwa Watahiniwa katika Swali la 9.

Chati Na. 9 inaonesha kuwa swali lilikuwa na ufaulu wa wastani kwani
asilimia 44.68 ya wanafunzi walipata alama 2.5 hadi 10 ikilinganishwa na
asilimia 55.32 ya wanafunzi waliopata alama za chini (0 hadi 2).



Uchambuzi uliofanyika katika majibu ya wanafunzi waliopata alama za
chini umeonesha kuwa wanafunzi hao walikosa maarifa ya kutosha kuhusu
Historia ya Mtume (S.A.W) akiwa Makka na wengine walishindwa
kuelewa matakwa ya swali. Baadhi yao walieleza tabia na kazi za Mtume
(S.A.W) kabla ya kupewa utume kama vile: (i) Alifanva kazi ya kuchunga
mbuzi, (ii) Alikuwa akifanva biashara, (iii) Alikuwa mtunza hazina za watu.
Wengine walitaja nguzo za Uislamu kama vile: (i) Kusimamisha Swala, (ii)
Kufunga mwezi wa Ramadhani, (iii) Kutoa Zaka kwa waislanu, (iv)
Kwenda Kuhiji Makka kwa wenye wuwezo. Kadhalika, mwanafunzi
mwingine alichanganya nguzo za Imani na njia anazotumia Allah (S.W)
kuwasiliana na waja wake kama vile: (i) Kumuamini Allah (S.W), (ii)
Kuamini Malaika wake, (iii) Kuamini Vitabu vyake, (iv) Kuamini Mitume
wake, (v) Kuamini Qadar. Majibu haya yanaonesha wazi kuwa wanafunzi
hao walikosa maarifa kuhusu mafunzo yanayotokana na Mtume (S.A.W)
kulingania Uislamu Makka. Hivyo, walikuwa wakiandika matukio
mbalimbali katika maisha ya Mtume (S.A.W) ambayo baadhi ni ya kweli
na mengine sio ya kwell.

Wengine walionesha kushindwa kuelewa matakwa ya swali hilo na kutaja
changamoto mbalimbali alizokutana nazo Mtume (S.A.W) akiwa Makka
kama vile; (i) Makafiri walimkatisha Mtume tamaa, (ii) Makafiri
walimhonga na kumrubuni Mtume (S.A.W), (iii) Makafiri walimtishia
Mtume, (iv) Makafiri walitaka kumuua Mtume (S.A.W). Majibu haya
hayakuwa sahihi kwa muktadha wa swali ambapo mwanafunzi alitakiwa
kubainisha mafunzo yanayotokana na Mtume (S.A.W) kulingania Uislamu
Makka. Kielelezo Na. 9.2 kinaonesha sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya
mwanafunzi katika swali hili.

9. Mume Muhammad (S A W) alifanya kazi kubwa katka kulingania Ulslamu Makks. Toa
malunzo matano kwa jamis ys sass Lutokana ra ka2 hivo

@ Wats  usanameabyde  ajlal -
i W tu Wanatema. .. Quran .

(iii)... Wa ko Manufungs nWei mivkety wo. Ramadhen:.
v WW2aky  woanabkla. L Ralsisa - . .
(v) .. waky ...mnah{n.i_ LXK Y wt_ﬂdt Yuye1o *

Kielelezo Na. 9.2 Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi ya Swali la 9



Wanafunzi waliofaulu katika swali hili walionesha kuwa na maarifa ya
kutosha kuhusu mada ndogo ya kulingania Uislamu Makka na walielewa
vema matakwa vya swali hivyo, waliweza kubainisha mafunzo
yanayopatikana katika jamii ya sasa kutokana na kazi hiyo aliyoifanya
Mtume (S.A.W). Miongoni mwa mafunzo waliyoyatoa ni pamoja na; (1)
Hatunabudi kulingania Uislamu, (ii) Hatunabudi kuwa na subra katika
kusimamisha Uislamu, (iii) Hatunabudi kutomuogapa yovote isipokuwa
Allah (S.W), (iv) Kumtanguliza na kumtegemea Allah (S.W) kwa kila jambo
(v) Kuwa wakweli na waadilifu. Kielelezo Na 9.3 kinaonesha sampuli ya
majibu sahihi ya mwanafunzi katika swali la 9.

9. Mimne Mohomunad (S A W) alifanva kasd kbwa katiks bubmeama Uslames Makks Tos

o fing MJma E} gk Jnﬂtarnyw; &ij g oy, e
(00| Mo l-umua nﬂtn Jn 30!10
.‘.ﬁm‘. MR T e

Kielelezo Na. 9.3 Sampuli ya Majibu Sahihi ya Mwanafunzi katika Swali la 9

2.3 Sehemu C: Insha

2.3.1

Sehemu hii ilikuwa na swali moja la insha kutoka katika mada ya Nguzo za
Uislamu. Swali hilo lilikuwa na alama 15.

Swali la 10: Nguzo za Uislamu

Swali lilitoka katika mada ya Nguzo za Uislamu, katika mada ndogo ya
Zaka, ambapo mwanafunzi alitakiwa kueleza tofauti baina ya Zaka na
Sadaka. Swali hili lilipima umahiri wa mwanafunzi kuchambua dhana ya
Zaka na Sadaka kama inavyobainishwa katika Uislamu.

Swali lilijibiwa na wanafunzi wote 87,502 (100%) waliofanya upimaji huu.
Kati yao wanafunzi 31,156 (35.61%) walipata alama 0 hadi 4 ambao ni
ufaulu dhaifu. Wanafunzi 28,973 (33.11%) walipata alama 4.5 hadi 9
ambao ni ufaulu wa wastani na wanafunzi 27,373 (31.28%) walipata alama
8.5 hadi 15 ambao ni ufaulu mzuri. Muhtasari wa ufaulu wa wanafunzi hao
ni kama unavyoonekana katika Chati Na. 10.
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Chati Na. 10: Asilimia ya Ufaulu wa Wanafunzi katika Swali la 10

Chati Na. 10 inaonesha kiwango cha ufaulu wa wastani kwa wanafunzi
katika swali la 10, kwani asilimia 64.39 ya wanafunzi hao walipata alama
4.5 hadi 15 ikilinganishwa na asilimia 35.61 ya waliopata alama za chini (0
hadi 4).

Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi umeonesha kuwa wanafunzi
waliofaulu katika swali hili walikuwa na maarifa ya kutosha kuhusu Nguzo
za Uislamu hususani katika mada ndogo ya Zaka na Sadaka na walielewa
vema matakwa ya swali. Miongoni mwa tofauti walizobainisha ni pamoja
na; Zaka yva mali ya biashara na mifugo hutolewa baada va kupindukia
mwaka na mazao ya shambani hutolewa wakati wa mavuno lakini Sadaka
hutolewa wakati wowote ambao mtu anapohitaji, Zaka hutolewa kwa
waislamu tu lakini Sadaka hutolewa kwa veyote bila ya kujali dini yake,
Zaka hutolewa na tajiri lakini sadaka hutolewa na mtu yeyote, Zaka ni
faradhi lakini Sadaka ni Sunnah ilivokokotezwa, Zaka ina kiwango
maalumu lakini Sadaka haina kiwango maalumu, Zaka hutolewa mali tu
lakini Sadaka hutolewa mali au huduma. Hoja hizi zilibainisha wazi tofauti
iliyopo baina ya Zaka na Sadaka katika Uislamu. Kielelezo Na 10.1
kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi katika swali hili.
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10, Kwa kutum:a hoja tano, eleza muml baina yva Zaka na Sadaka katika Uislamu
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Kielelezo Na 10.1: Sampuli ya Majibu Sahihi ya Swali la 10.
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Uchambuzi zaidi uliofanywa katika majibu ya wanafunzi walioshindwa
kujibu kwa usahihi umeonesha kuwa, wanafunzi hao walikosa maarifa ya
kutosha kuhusu mada ya Zaka na Sadaka na wengine walishindwa kubaini
matakwa ya swali. Aidha, baadhi ya wanafunzi hao walishindwa kujenga
hoja zinazobainisha tofauti kati ya Zaka na Sadaka, ingawa waliashiria
kuelewa swali na kuwa na ufahamu kuhusu mada husika.

Baadhi ya wanafunzi ambao walionesha kutokuwa na maarifa kuhusu Zaka
na Sadaka, walitoa hoja kama vile: Zaka ni aina ya Sadaka ambayo
hutolewa mwezi hadi mwezi lakini sadaka ni kujitolea kitu au pesa.
Mwanafunzi mmoja alieleza; Zaka ni kitendo cha kuchangia kitu fulani
kama vile majengo ya msikitini lakini Sadaka ni kitu chochote
kinachopatikana katika njia ya halali na isivo yva kumpwekesha Mwenyezi
Mungu. Mwanafunzi mwingine aliandika;, Zaka inategemeana na kitu au
wanyama pamoja na idadi na mwezi huo, kwa mujibu wa sheria va kutoa
zaka hiyvo mfano una mbuzi 300 unatakiwa kutoa 02, na Sadaka hutolewa
kwa kiasi chochote ila kisiwe cha kiwango kikubwa sana. Hoja hizi
hazikuwa sahihi hivyo walipata alama hafifu. Zaidi ya hivyo, baadhi ya
wanafunzi waliandika; Zaka ni kwenda kwenye Zaka lakini Sadaka ni
mchango unaochangishwa msikitini, Zaka ni kutoa hela na kuteremsha
mashamba lakini Sadaka ni kitendo cha kutoa hela sehemu yeyote
panapouliza. Mwingine akaandika; Nia, Kusikiliza Qur’an na mavazi. Kwa
ujumla hoja hizi zinaonesha kuwa wanafunzi hao walikosa maarifa ya
kutosha kuhusu Zaka na Sadaka.

Mwingine alieleza umuhimu wa Sadaka badala ya kutofautisha na Zaka,
nae alitoa hoja kama vile: Kwa mfano Sadaka msikitini husaidia kuongeza
au kununua vitu ambavyo havikuwepo mfano maiki, majeneza, baadhi ya
sehemu ambazo hazijamaliziwa kujengwa, husaidia watu wasiojiweza,
husaidia kipato msikitini. Majibu haya yalionesha kuwa mwanafunzi
hakuelewa matakwa ya swali hivyo, alitoa hoja ambazo hazikujibu swali
hisika.

Mwanafuzi mwingine alichanganya sifa za Zaka na kuzieleza kama
Sadaka, na Sadaka kuielezea kama Zaka. Mwanafunzi huyo aliandika;
Zaka haina muda maalumu ata sasa unaweza kutoa mfano njiani,
nyumbani, msikitini, lakini Sadaka huwa na muda maaalumu, Zaka
hutolewa chochote ulichokuwa nacho hapo mfano mbuzi, ng’ombe,
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ngamia, au hata mazao ulivovuna. Lakini Sadaka hutolewa kiwango au kitu
maalumu kama inavyotakiwa. Majibu haya hayakuwa sahihi kwa sababu
yalikuwa kinyume na matakwa ya swali. Kielelezo namba 10.2 kinaonesha
sampuli ya majibu yasiyosahihi katika swali la 10.

10. Kwa kutumia hoja tano, eleza 1olauti baina ya Zaks na Sadaka katika Uislamu
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Kielelezo Na. 10.2: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 10
Katika kielelezo Na. 10.2 mwanafunzi ameshindwa kubainisha tofauti

sahihi ya Zaka na Sadaka katika Uislamu. Hivyo alijitungia hoja ambazo
sio za kweli.
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3.0

UCHAMBUZI WA UFAULU KWA KILA MADA

Katika upimaji huu mada zifuatazo zilihusika; Mrazamo wa Uislamu juu va
Elimu, Qur’an (86.11%) Nguzo za Uislamu (75.12%), Historia Katika
Uislamu (66.94%), Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini (49.11%), Mambo va
Lazima Kufanviwa Maiti wa Kiislamu (45.46%), Bara Arab zama za
Jahiliyvvah (44.68%), Sunnah na Hadithi (17.15%), na Kumjua Mwenyezi
Mungu (6.43%).

Uchambuzi wa takwimu za matokeo ya wanafunzi kwa mada umeonesha
kuwa kiwango kizuri cha ufaulu kilikuwa katika mada za Qur’an (86.11%),
Nguzo za Uislamu (75.12%) na Historia Katika Uislamu (66.94%). Vile
vile kulikuwa na ufaulu wa wastani katika mada za Mrazamo wa Uislamu
juu ya Dini (49.11%), Mambo ya Lazima Kufanyiwa Maiti wa Kiislamu
(45.46%) na Bara Arab zama za Jahiliyvah (44.68%). Aidha, mada ambazo
zilikuwa na ufaulu dhaifu zilikuwa Sunnah na Hadithi (17.15%) na Kumjua
Mwenvezi Mungu (6.43%) ambazo zilipimwa katika maswali ya 3 na 7.

Ufaulu mzuri katika mada za Qur’an (86.11%), Nguzo za Uislamu
75.12%) na Historia Katika Uislamu (66.94%) ulichangiwa na maarifa
mazurl waliokuwa nayo wanafunzi katika mada hizo, umahiri wao katika
kubaini matakwa ya maswali na uwezo mzuri wa kuwasilisha majibu
stahiki kwa ufasaha.

Ufaulu wa wastani katika mada za Mrazamo wa Uislamu juu ya Dini
(49.11%), Mambo ya Lazima Kufanviwa Maiti wa Kiislamu (45.46%) na
Bara Arab zama za Jahilivyah (44.68%) ulisababishwa na wanafunzi
kujibu maswali kwa kutoa baadhi ya hoja sahihi na kushindwa hoja
zingine. Hali hiyo iliashiria kuwa wanafunzi hao hawakuwa na maarifa ya
kutosha katika mada husika.

Aidha, ufaulu dhaifu katika mada za Sunnah na Hadithi (17.15%) na
Kumjua Mwenyezi Mungu (6.43%) ulisababishwa na kutokuwa na maarifa
ya kutosha katika mada husika na kushindwa kubaini matakwa ya maswali.
Takwimu za ufaulu wa kila mada zimeoneshwa kwenye kiambatisho
ambapo rangi nyekundu inaashiria kiwango cha chini cha ufaulu, rangi ya
njano inaashiria kiwango cha wastani cha ufaulu. Kadhalika, rangi ya kijani
inaonesha kiwango kizuri cha ufaulu.
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4.0

5.0

HITIMISHO

Kwa ujumla kiwango cha ufaulu katika upimaji huu wa Kidato cha Pili
(FTNA) 2023 katika somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu kilikuwa kizuri
kwa asilimia 68.32. Uchambuzi huu umeonesha changamoto mbalimbali
ambazo hazina budi kutatuliwa ili kuboresha zaidi kiwango hicho katika
upimaji unaofuata. Changamoto zilizojitokeza kwa wanafunzi katika kujibu
maswali ni pamoja na kushindwa kutoa maelezo yanayojitosheleza,
kushindwa kubaini matakwa ya swali na kukosa maarifa katika mada
mbalimbali hususani mada za Sunnah na Hadithi (17.15%) na Kumjua
Mwenvezi Mungu (6.43%).

MAPENDEKEZO

Ili kuinua kiwango cha ufaulu katika somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu
yafuatayo yanapendekezwa:

(a) Walimu wawaongoze wanafunzi kujadili katika vikundi na kurejea
muhtasari wa somo na vitabu vya kiada na ziada ili kupata maarifa ya
kutosha hususani katika mada za Swunnah na Hadithi na Kumjua
Mhavenyezi Mungu.

(b) Walimu wawapime wanafunzi kwa maswali yanayopima ngazi za juu

za umabhiri 11 kuwajengea uwezo wa kubaini matakwa ya swali na
namna bora ya kuwasilisha majibu (hoja).
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